शहरं
Join us  
Trending Stories
1
मुंबई पागडीमुक्त हाेणार, इमारतींच्या पुनर्विकासाचा मार्ग मोकळा; स्वतंत्र नियमावली करण्याची शिंदे यांची घोषणा
2
काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते, माजी केंद्रीय गृहमंत्री शिवराज पाटील चाकूरकर यांचं निधन 
3
आजचे राशीभविष्य, १२ डिसेंबर २०२५: सही करताना काळजी घ्या, जमीन-संपत्तीच्या प्रकरणात फसवणूक होण्याची शक्यता
4
चिथावणीमुळे मारहाणीचे आराेप राज यांना अमान्य; ठाणे सत्र न्यायालयात हजर; महिनाभरात खटल्याच्या निकालाचे संकेत
5
लोकसभेत तृणमूल खासदाराने ओढली ई-सिगारेट; भाजपचा आराेप; संसदेची प्रतिष्ठा कमी केल्याचा दावा
6
न संपणारा घोळ ! पाच दिवस विलंबाने म्हणजे १५ डिसेंबर रोजी मतदारयाद्या प्रसिद्ध होतील
7
गाेवा आग : लुथरा बंधू थायलंडमध्ये ताब्यात, लवकरच गोव्यात आणणार; दोघांचेही पासपोर्ट रद्द
8
मुंबईकरांना ओसी ‘गिफ्ट’, उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदें यांनी विधानसभेत केली सुधारित भोगवटा अभय योजनेची घोषणा
9
‘बिग डी’, ‘बिग ई’... अन् महायुतीचा पिक्चर ! एकाचवेळी दोघांना एकाच खिडकीजवळची जागा कशी देता येईल?
10
राज्यातील १७ शहरे महाबळेश्वरपेक्षाही थंड; मुंबईचे किमान तापमान १५, तर माथेरानचे किमान तापमान १७ अंश नोंदविण्यात आले
11
इंडिगोकडून प्रवाशांची बोळवण; देणार १० हजारांचे ट्रॅव्हल व्हाउचर; ३ ते ५ डिसेंबरदरम्यान फटका बसलेल्यांनाच मिळेल भरपाई
12
ईडी-एटीएसची राज्यात ४० ठिकाणी छापेमारी; दहशतवाद्यांना पैसा पुरवल्याचे प्रकरण
13
वरिष्ठ पोलीस निरीक्षक संदीप भोसले यांचे निधन; पोलीस दलात शोककळा पसरली
14
IND vs SA : टॉस जिंकून फसलो! थेट शुभमन गिलचं नाव घेत सूर्या म्हणाला, तो पहिल्याच बॉलवर आउट झाला अन्...
15
PM मोदींची डोनाल्ड ट्रम्प यांच्याशी फोनवरून सखोल चर्चा, 'या' ३ गोष्टींसाठी एकत्र काम करणार
16
‘गोल्डन डक’मुळं गिलच्या निवडीवर प्रश्नचिन्ह; संजूसह टीम इंडियातील ‘वशीलेबाजी’चा मुद्दा पुन्हा चर्चेत
17
धोकादायक सेस इमारतींचा तिढा सुटला; मुंबई 'पागडीमुक्त' होणार, पुनर्विकाच्या नव्या नियमावलीची शिंदेंकडून घोषणा
18
IND vs SA : दक्षिण आफ्रिकेचा पलटवार; घरच्या मैदानात टीम इंडियावर ओढावली T20I मधील सर्वात मोठ्या पराभवाची नामुष्की
19
वसंत मोरे थोडक्यात बचावले; नवले पुलावरील अपघातांवर बोलत असतानाच भरधाव टेम्पो आला अन्..
20
VIDEO : अर्शदीपची ओव्हर संपता संपेना; लाजिरवाण्या रेकॉर्डनंतर डगआउटमध्ये बसलेला गंभीर चिडला!
Daily Top 2Weekly Top 5

सुनीता विल्यम्स यांचा जीव धोक्यात आहे का? सुरक्षित लँडिंगमध्ये आहेत तीन धोके

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 18, 2025 15:28 IST

सुनीता विल्यम्स आज पृथ्वीवर पोहोचणार आहेत. त्यांचा प्रवास सुरू झाला आहे. पण या प्रवासात धोकेही आहेत.

अंतराळवीर सुनीता विल्यम्स आणि बुच विल्मोर ९ महिने आणि १३ दिवसांनंतर आज पृथ्वीवर परतणार आहेत. स्पेसएक्सचे ड्रॅगन अंतराळयान त्या दोघांनाही पृथ्वीवर परत घेऊन जात आहे. हे अंतराळयान अमेरिकेतील फ्लोरिडा येथील समुद्रात उतरेल. पण हे लँडिंग देखील कमी धोकादायक नाही.

तर यान आगीचा गोळा होऊ शकते 

अमेरिकेचे माजी लष्करी अंतराळ प्रणाली कमांडर रुडी रिडलॉफ यांनी डेली मेलला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले की, अंतराळयानाचा कोन अंतराळयानाच्या सुरक्षित लँडिंगसाठी धोका निर्माण करू शकतो. या आधारावर, ड्रॅगन अंतराळयानाच्या सुरक्षित लँडिंगमध्येही तोच धोका असल्याचे म्हटले जात आहे. आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकापासून वेगळे झाल्यानंतर, पृथ्वीच्या वातावरणात प्रवेश करताना जर यानाचा कोन बिघडला तर ते आगीचा गोळा बनेल आणि अंतराळवीरांसह संपूर्ण यान जळून राख होऊ शकते.

कारण पृथ्वीच्या गुरुत्वाकर्षणात प्रवेश करताना, यानाचा ताशी २७००० किलोमीटरचा वेग कमी होऊ लागेल, पण या काळात जर यानाचा अँगल थोडासाही विचलित झाला तर सर्वकाही नष्ट होईल. जर अंतराळयानाने तीक्ष्ण कोन घेतला तर घर्षण वाढेल. उष्णता निर्माण होईल आणि तापमान १५०० अंशांपर्यंत जाईल. अंतराळयानावरील उष्णता शील्ड जळू शकते. यामुळे अंतराळयानाला आग लागून जळून खाक होण्याचा धोका असतो. याउलट, जर उथळ कोन घेतला तर, अंतराळयान पृथ्वीच्या पृष्ठभागाशी आदळेल आणि अनिश्चित काळासाठी अवकाशात जाईल. जर ते कोणत्याही कक्षेत अडकले तर ते शोधणे आणि परत आणणे कठीण होऊ शकते.

रुडी रिडोल्फी यांच्या मते, अंतराळयानाच्या सुरक्षित लँडिंगमधील दुसरा धोका म्हणजे थ्रस्टर निकामी होणे. या आधारावर, असे म्हटले जात आहे की सुनीता विल्यम्स ज्या स्टारलाइन अंतराळयानात गेल्या होत्या त्या अंतराळातील थ्रस्टर्सच्या बिघाडामुळे त्या अवकाशात अडकल्या होत्या. आता त्या ज्या ड्रॅगन अंतराळयानावर परतत आहेत त्यात १६ ड्रॅको थ्रस्टर आहेत, जे अंतराळयानाचा वेग नियंत्रित करतात आणि अंतराळ कक्षेत ते एडजस्ट करतात.

ड्रॅको थ्रस्टर्स अंतराळयानाला दिशा देतात. जर एका थ्रस्टरने ४०० न्यूटन बल निर्माण केले, तर २४०० न्यूटन बल अंतराळयान पृथ्वीवर घेऊन जाईल. जर थ्रस्टर्स निकामी झाले आणि त्यांनी काम करणे थांबवले तर, अंतराळयानाला वीजपुरवठा आणि ऑक्सिजन खंडित होईल. थ्रस्टर्स पुन्हा सुरू केल्याने, अंतराळवीर पृथ्वीवर परत येऊ शकतील आणि हे एक प्रकारचे बचाव कार्य असेल. या कामासाठी त्यांच्याकडे फक्त काही तास असतील.

पॅराशूट उघडले नाहीतर धोका वाढणार

तिसरा धोका म्हणजे अंतराळयानात बसवलेले सहा पॅराशूट उघडण्यात अपयशी झाले. जर सुनीता विल्यम्ससह पृथ्वीवर येणारे ड्रॅगन अंतराळयान पृथ्वीपासून ६००० फूट उंचीवर असेल, तेव्हा त्यांचे दोन ड्रॉग पॅराशूट उघडतील, जे अंतराळयान स्थिर ठेवतील. यानंतर, जेव्हा ते जमिनीपासून १८०० फूट उंचीवर असेल, तेव्हा ४ पॅराशूट उघडतील. जर हे सहा पॅराशूट योग्य वेळी उघडले नाहीत, तर स्प्लॅशडाऊन दरम्यान कॅप्सूल पाण्यावर मोठ्या शक्तीने आदळेल, यामुळे अंतराळयान आणि अंतराळवीरांना धोका निर्माण होऊ शकतो.

टॅग्स :Sunita Williamsसुनीता विल्यम्सAmericaअमेरिकाNASAनासा