शहरं
Join us  
Trending Stories
1
बडगुजर यांच्या प्रवेशावरून भाजपमध्ये घमासान, बावनकुळे अंधारात, गिरीश महाजन यांचा पुढाकार
2
अश्रूंचा बांध फुटला... राजवीर यांना शेवटचा निरोप देताना पत्नी कर्नल दीपिका चौहान भावूक ( Video )
3
MHT CET 2025 Result: एमएचटी सीईटीच्या परीक्षेत पीसीएममध्ये राज्यातील २२ जण अव्वल!
4
इराण-इस्त्रायल यांच्यातील युद्धात कोण बनणार शांतीदूत?; चीन आणि रशियानेही दिली ऑफर
5
Sonam Raghuwanshi: सोनम आणि तिच्या बॉयफ्रेंडने कशी केली राजाची हत्या? पोलीस आरोपींना घेऊन 'त्या' ठिकाणी
6
प्रक्षेपण सुरू असतानाच झाला होता हल्ला, आता इस्राइलच्या नाकावर टिच्चून त्या महिला अँकरने दिल्या बातम्या  
7
"भारतीय एजंट्सनं अपहरण केलं होतं..," फरार हिरे व्यापारी मेहुल चोक्सीचा खळबळजनक दावा
8
आर. अश्विनच्या टीमवरील बॉल टेम्परिंगचा आरोप खरा की, खोटा? TNPL आयोजकांनी निर्णय दिला, आता...
9
तुम्ही 'या' क्षेत्रात काम करताय का? सरकार दरमहा देणार ३,००० रुपये, आजच अर्ज करा!
10
अहमदाबाद विमान अपघातात २३ वर्षीय क्रिकेटपटूचा दुर्दैवी मृत्यू; टीमने वाहिली श्रद्धांजली
11
कधीही अण्वस्त्र तयार करू शकणार नाही इराण? G7 शिखर परिषदेतून तेहरानला इशारा; या सर्व देशांचा इस्रायलला पाठिंबा
12
Groww, Zerodha सह टॉप ब्रोकर्सनं २ महिन्यांत गमावले ४.७ लाख अ‍ॅक्टिव्ह ग्राहक, काय आहे कारण?
13
Israel Iran Conflict : अमेरिका आता इराणवर हल्ला करणार? ट्रम्प यांनी दिला इशारा; म्हणाले, तेहरान रिकामे करा...
14
'केवळ एका फोन कॉलने इराण-इस्रायल युद्ध थांबवता येऊ शकतं..."; परराष्ट्र मंत्री अराघची यांचा दावा
15
"इराणच्या अयातुल्ला खामेनींना संपवल्यानंतरच हा संघर्ष थांबेल"; बेंजामिन नेतन्याहूंचे मोठे विधान
16
Devendra Fadnavis: स्थलांतरित शाळाबाह्य मुलांना जबरदस्तीने शाळेत आणा, मुख्यमंत्र्यांचे आवाहन
17
'सैराट'मधील हा अभिनेता लवकरच गर्लफ्रेंडसोबत बांधणार लग्नगाठ, ती दिसायला आहे खूप सुंदर
18
UPI Changes: ट्रान्झॅक्शन टाईम, बॅलन्स चेक लिमिट... UPI शी निगडीत या मोठ्या बदलांबाबत जाणून घ्या 
19
रस्त्यावरील लोखंडी वस्तूमुळे पायाला पडले १८ टाके, महापालिकेचा ढिसाळ कारभार अभिनेत्रीला पडला महागात
20
नाशिक भाजपाचा आज प्रवेशोत्सव ! माजी मंत्री बबनराव घोलप, उद्धव सेनेचे सुधाकर बडगुजर यांच्यासह दहा ते बारा माजी नगरसेवक कमळ हातात घेणार 

Google Pay चा वापर करणं धोकादायक, खरंच RBI ने घातली बंदी?; जाणून घ्या नेमकं काय आहे 'हे' प्रकरण

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: June 27, 2020 15:03 IST

कोरोना लॉकडाऊनच्या काळात ऑनलाईन व्यवहार हे मोठ्या प्रमाणात केले जात आहेत.

नवी दिल्ली - देशात कोरोनाचा कहर पाहायला मिळत आहे. कोरोना लॉकडाऊनच्या काळात ऑनलाईन व्यवहार हे मोठ्या प्रमाणात केले जात आहेत. डिजिटल पेमेंटसाठी भारतात मोठ्या प्रमाणात गुगल पे हे अ‍ॅप वापरलं जातं. मात्र सोशल मीडियावर गुगल पेचा वापर करणं महागात पडू शकतं. सुरक्षितता धोक्यात येऊ शकते अशा आशयाचा मेसेज जोरदार व्हायरल होत आहे. तसेच RBIने गुगल पे या पेमेंट अ‍ॅपवर बंदी घातली आहे असं देखील म्हटलं जात आहे. यानंतर आता नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडियाने (NPCI) सोशल मीडियावर व्हायरल झालेला गुगल पे बाबतचा दावा फेटाळून लावला आहे.

गुगल पे च्या माध्यमातून ऑनलाईन व्यवहार करणं, पैसे ट्रान्सफर करणं सुरक्षित नाही. तसेच रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने या पेमेंट अ‍ॅपवर बंदी घातली आहे असा मेसेज काही दिवसांपासून सोशल मीडियावर जोरदार व्हायरल होत आहे. सध्या गुगल पे चा वापर मोठ्या प्रमाणात केला जात असल्याने या मेसेजची चर्चा सर्वत्र रंगली आहे. मात्र आता गुगल पे नेच याबाबत अधिकृत माहिती दिली आहे. गुगल पेने एक निवेदन जारी केले आहे ज्यामध्ये असे  Google pay भारतात अधिकृत आहे आणि देशातील अन्य मान्यताप्राप्त UPI अ‍ॅप प्रमाणेच कायदेशीर असल्याचं स्पष्ट करण्यात आलं आहे. 

"आम्ही सोशल मीडियावर शेअर झालेल्या काही गोष्टी पाहिल्या. ज्यामध्ये गुगल पेद्वारे पैसे ट्रान्सफर करणं हे कायद्याने सुरक्षित नाही असं म्हटलं आहे. तसेच हे अ‍ॅप अनअधिकृत असल्याचंही म्हटलं आहे. मात्र हे खरं नाही. गुगल पे हे थर्ड पार्टी अ‍ॅप आहे. पण पेमेंट्स पूर्णपणे रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (आरबीआय) आणि नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (एनपीसीआय) च्या मार्गदर्शक सूचनांनुसार निश्चित केले जातात. NPCI च्या वेबसाईटवर हे तुम्ही व्हेरिफाय करू शकता" अशी माहिती कंपनीच्या वतीने देण्यात आली आहे. 

गुगलच्या प्रवक्त्यानी गुगल पे प्लॅटफॉर्मवरुन पैसे ट्रान्सफर करताना काही अडचण आल्यास कायद्याद्वारे ती सोडवली जाऊ शकत नाही कारण हे अ‍ॅप अनधिकृत आहे. हा फिरणारा मेसेज चुकीचा असल्याची माहिती दिली आहे. RBIने कोर्टाच्या सुनावणीत असं कुठेही म्हटलं नसल्याचंही त्यांनी सांगितलं आहे. एका हिंदी वेबसाईटने याबाबतचे वृत्त दिले आहे. सर्वसामान्य नागरिकांना विविध पद्धतीने ऑनलाईन गंडा घालण्याचे प्रमाण दिवसेंदिवस वाढत चालले आहे. ओएलक्स, पेटीएम आणि आता फोन पे आणि गुगल पे अ‍ॅपवर बोनस मिळाल्याचे आमिष दाखवून त्यांच्याकडून गोपनीय माहिती घेऊन त्यांच्या अ‍ॅपवरुन लाखो रुपये उकळण्याचे काम सुरू आहे. त्यामुळे ऑनलाईन व्यवहार करताना काळजी घेणं गरजेचं आहे. 

महत्त्वाच्या बातम्या

CoronaVirus News : राज ठाकरेंच्या 'कृष्णकुंज'मध्ये कोरोनाचा शिरकाव; घरकाम करणाऱ्या दोघांना लागण

Coronil : कोरोनिल वादाच्या भोवऱ्यात; बाबा रामदेव यांच्यासह 5 जणांविरोधात FIR दाखल

CoronaVirus News : आजारी आहात?, चिंता विसरा आता घरबसल्या मोफत चेकअप करा

घरबसल्या अपडेट करा रेशन कार्ड, नोंदवा कुटुंबातील सदस्याचं 'नाव'; जाणून घ्या कसं

CoronaVirus News : "कोरोनावर लस विकसित झाली तरी..."; बिल गेट्स यांचं चिंताजनक वक्तव्य

CoronaVirus News : कोरोनाच्या लढ्यात प्लाझ्मा थेरपी किती प्रभावी?, मुख्यमंत्र्यांनी दिली महत्त्वाची माहिती

टॅग्स :google payगुगल पेMONEYपैसाReserve Bank of Indiaभारतीय रिझर्व्ह बँकbankबँक