शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Phaltan Doctor Death: रिलेशनशिप, भांडणं, प्रशांतला डेंग्यू झाल्याने पुन्हा आले एकत्र; कॉल्स, मेसेजचे स्क्रीनशॉट्स पोलिसांकडे
2
"फलटणच्या घटनेत माजी खासदाराला मुख्यमंत्र्यांकडून क्लिन चिट म्हणजे कटात सहभाग असल्याचा पुरावाच’’, काँग्रेसचा आरोप 
3
श्रेयस अय्यरला झालेली दुखापत किती गंभीर, आता कशी आहे प्रकृती? बीसीसीआयने दिली महत्त्वाची माहिती
4
युक्रेनचा रशियावर मोठा ड्रोन हल्ला! १९३ ड्रोनमधून गोळीबार, मॉस्कोतील दोन विमानतळ बंद
5
'वॉशिंग्टन पोस्ट'चा अहवाल LIC ने फेटाळला; अदानी समूहात फक्त ४% गुंतवणूक, मग सर्वाधिक पैसा कुठे?
6
Mid-Size SUV: २० लाखांपेक्षा कमी बजेटमध्ये घरी आणा 'या' ५ जबरदस्त मिड- साइज एसयूव्ही कार!
7
Video: घरात अन् महाराष्ट्रात जिथं असाल तिथे मराठीत बोला, नाहीतर...; अजित पवारांचं आवाहन
8
डॉक्टर महिलेच्या हातावरील हस्ताक्षर तिचे नाही, बहिणीने सांगितले...; धनंजय मुंडेंच्या दाव्याने खळबळ
9
८ वर्षाचं नातं क्षणातच विसरली, पत्नीनं केलेल्या कांडामुळे पती झाला शॉक; चिठ्ठी लिहिली अन्...
10
MCX वर आपटले होते, पण सराफा बाजारात सोन्या-चांदीचे दर वाढले, खरेदी करणार असाल तर पाहा लेटेस्ट रेट
11
Mumbai Crime: "शेवटचे दिवस जवळ आलेत", भावेश शिंदे घरातून बाहेर पडला आणि मुंबई लोकलखाली संपवले आयुष्य
12
Desi Jugaad: तरुणांची चपाती फुगवण्याची सीक्रेट ट्रिक व्हायरल; व्हिडीओ पाहून महिलांची उडेल झोप!
13
निष्काळजीपणाचा कळस! रुग्णालयात महिलेला लावलं एक्सपायर्ड ग्लुकोज, तोंडातून फेस आला अन्...
14
बिहार निवडणुकीच्या रणधुमाळीतच भाजपची मोठी कारवाई, चार नेत्यांची पक्षातून हकालपट्टी; करण्यात आले गंभीर आरोप
15
तिकडे ट्रम्प टॅरिफ-टॅरिफ करत बसले, इकडे भारताने मोठा धक्का दिला; चीनच्या सोबतीने तगडा फायदा झाला!
16
“महायुतीचे शेतकरी पॅकेज थोतांड, कर्जमाफी करावी; राज्य दिवाळखोरीत काढले”: हर्षवर्धन सपकाळ
17
EPF खातेधारकांना मोठी भेट! 'फ्री'मध्ये मिळतोय ₹७ लाखांपर्यंतचा जीवन विमा; कुटुंबाला मिळेल मोठा आधार
18
२० वर्षीय भारतीय तरुणीवर ब्रिटनमध्ये बलात्कार, आरोपी सीसीटीव्हीमध्ये कैद; वर्णद्वेषातून कृत्य
19
भारताच्या 'या' राज्यांवर बांगलादेशची नजर; युनूस यांनी पाकिस्तानला सोपवला वादग्रस्त नकाशा

"फ्लेमिंगो शहराची ओळख वाचवा, पाणथळ जागा संरक्षित करा"

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 25, 2024 16:14 IST

ग्रीन ग्रुप नॅटकनेक्टने एनएमएमसीचे नवे आयुक्त कैलाश शिंदे यांना  केली विनंती

नवी मुंबई: आयएएस अधिकारी कैलास शिंदे यांची सिडकोतून नवी मुंबई महानगरपालिकेत (मनपा) चे मनपा आयुक्त म्हणून बदली झाल्याने, पर्यावरणवाद्यांनी त्यांच्याकडे फ्लेमिंगो सिटीची संकल्पना नष्ट होणार नाही याची काळजी घेण्याची कळकळीची विनंती केली आहे. शिंदे यांनी गेल्या गुरुवारी मनपा  मध्ये पहिल्याच दिवशी जाहीर केले की, ते सिडकोचे जॉइंट एमडी असल्याने शहरातील समस्यांबाबत त्यांना माहिती आहे.  

 नवीन आयुक्तांची भेट घेऊन, नॅटकनेक्ट फाऊंडेशनचे संचालक बी एन कुमार यांनी सिडकोच्या तीव्र विरोधादरम्यान, फ्लेमिंगो गंतव्यस्थान, म्हणजे पाणथळ जागा, संरक्षित करण्याच्या मनपा च्या पूर्वीच्या वचनाची आठवण करून दिली. कुमार म्हणाले, “शिंदे यांच्यासाठी आता करणे-किंवा-न-करणे ही एक कठीण समस्या आहे हे आम्हाला माहित आहे.”

 या संदर्भात, डीपीएस फ्लेमिंगो तलावात आणि बाहेर जाणाऱ्या फ्लेमिंगोच्या मार्गात आलेला राक्षसी साइन बोर्ड तोडून टाकण्याची खात्री करण्यासाठी नॅटकनेक्टने शिंदे यांचे कौतुक केले.  साइन बोर्डवर आदळून तब्बल सात गुलाबी पक्ष्यांचा मृत्यू झाला.

नवी मुंबईला फ्लेमिंगो सिटीचा नाव देण्यासाठी नॅटकनेक्टने सर्वप्रथम मनपा ला सुचविले आणि नंतर मुख्यमंत्र्यांना पत्र लिहले.  त्यानंतर मनपा ने स्वच्छ भारत मोहिमेअंतर्गत टॅगला परवानगी देण्यासाठी केंद्रीय शहरी विकास मंत्रालयाला पत्र लिहिले. शिंदे यांना दिलेल्या लेखी सबमिशनमध्ये, नॅटकनेक्टने सुरवातीला दोन मुद्दे मांडले – पाणथळ  क्षेत्रां चे संरक्षण आणि मोकळ्या जागा.

 पर्यावरणवाद्यांनी मनपा ला DPS फ्लेमिंगो तलावा जतन करण्याची विनंती केली होती जी उच्च न्यायालयाच्या निकालाने देखील संरक्षित आहे.  तत्कालीन आयुक्त अभिजित बांगर यांनी सिडकोला  विनंती केली होती की ते एक प्रमुख फ्लेमिंगो गंतव्यस्थान असल्याने तलावाची देखरेख करण्यासाठी मनपा ला परवानगी द्यावी.  

एनजीओने आता शिंदे यांना हे पुढे नेण्याची विनंती केली. मोकळ्या जागांच्या संदर्भात, कुमार यांनी निदर्शनास आणून दिले की 232 उद्याने आणि 91 क्रीडांगणे असूनही, मनपा क्षेत्रातील मोकळी जागा दयनीय आहे 3 चौरस मीटर प्रति व्यक्ती आहे, कारण ती जागतिक आरोग्य संघटना (WHO) आणि अमृत (अटल मिशन) यांनी ठरवलेल्या निकषांपेक्षा  (प्रति व्यक्ती 9 ते 10 चौरस मीटर) कमी आहे.  

एनएमएमसीने सिडकोकडून उर्वरित सर्व मोकळ्या जागा ताब्यात घेऊन त्या ग्रीन झोनमध्ये विकसित कराव्यात, असे कुमार म्हणाले. एक प्रकरण म्हणजे सेक्टर 54-56-58 येथील CRZ-बहुल असलेला 25,000 चौरस मीटर भूखंड 2A मनपा DP मध्ये जो नागरी सेवा आणि खुल्या मैदानासाठी चिन्हांकित होता.  परंतु सिडकोने त्यासाठी निविदा काढली, असे कुमार म्हणाले आणि शिंदे यांनी सिडको/सरकारकडे एनएमएमसीसाठी भूखंड राखून ठेवण्याचा आग्रह धरला. 

टॅग्स :Navi Mumbaiनवी मुंबईNavi Mumbai Municipal Corporationनवी मुंबई महानगरपालिका