शहरं
Join us  
Trending Stories
1
आधी मोदींवर थेट हल्ला, आता गाठणार गुजरात, राहुल गांधींची मोठी खेळी, मोदी-भाजपाच्या अडचणी वाढणार?
2
IND vs ENG 4th Test Day 3 Stumps: टीम इंडियानं ५ विकेट्स घेतल्या; पण अख्खा दिवस यजमानांनी गाजवला
3
विद्यार्थी म्हणाले, गुरुजी छप्पर कोसळतंय, पण शिक्षकांनी दरडावून बसवून ठेवले, शाळा दुर्घटनेत धक्कादायक माहिती समोर  
4
LOCजवळ भूसुरुंग स्फोट, अग्निवीराला वीरमरण, २ जवान जखमी, पहलगाम हल्ला करणाऱ्या संघटनेने स्वीकारली जबाबदारी 
5
ब्लॅकमेल करणाऱ्या प्रेयसीचा खून, मृतदेह दौलताबाद घाटात फेकून प्रियकर पोलिस ठाण्यात हजर
6
ना कोळसा, ना डिझेल, ना वीज, भारतातील पहिली हायड्रोजन ट्रेन या इंधनावर चालणार? चाचणी यशस्वी
7
जालन्यात भरधाव बसने दोन मित्रांना चिरडले; केदारखेडा-राजूर महामार्गावर रक्ताचा सडा
8
Joe Root Record With 38th Hundred : रुटची विक्रमी सेंच्युरी! क्रिकेटच्या मैदानातील 'डॉन'ला टाकले मागे
9
Ben Stokes Retires Hurt : स्टोक्सनं पहिली फिफ्टी ठोकली अन् मग मैदान सोडायची वेळ आली, कारण...
10
"आम्ही ओबीसींच्या हिताचं रक्षण करू शकलो नाही", राहुल गांधींनी चूक मान्य केली; आता दिलं मोठं आश्वासन
11
गाजलेल्या शिक्षक हत्येतील आरोपी कळंबा जेलमधून पसार, कावळेसादच्या दरीत सापडला होता मृतदेह
12
नवरत्न कंपनीला संरक्षण मंत्रालयाकडून मोठी ऑर्डर, 1060% वधारला आहे शेअर; गुंतवणूकदारांना केलंय मालामाल!
13
चालत गेली अन् शाळेच्या चौथ्या मजल्यावरून मारली उडी; दहावीतील विद्यार्थिनीचा व्हिडीओ आला समोर
14
गिलनं ज्याला वेटिंगवर ठेवलं तोच कामी आला! ओली पोप पाठोपाठ ब्रूकही वॉशिंग्टनच्या 'सुंदर' चेंडूवर फसला
15
दोन रुग्णवाहिका घेऊन सासरी पोहोचला जावई, २०-२५ जण उतरले, मारहाण, तुफान राडा, कारण काय?
16
Mhada Lottery 2025: म्हाडाच्या लॉटरीत लागलेले घर भाड्याने देऊ शकतो का? जाणून घ्या नियम!
17
Sarzameen Movie Review: देशभक्तीच्या पार्श्वभूमीवरील पिता-पुत्राची भावनिक कथा 'सरजमीं'
18
"नरेंद्र मोदी मोठी समस्या नाहीत, त्यांच्यात ..."; विरोधी पक्ष नेते राहुल गांधी यांचा मोठा हल्ला!
19
मुंबई लोकलमध्ये ६२ कोटी रुपयांचे मोबाईल चोरीला; किती लोकांना परत मिळाले? 
20
'एक नंबर'! 'लोकमत डॉट कॉम'सोबत वाचकांची 'महायुती'; ६,२१,५३,००० 'लोकमतां'सह घेतली 'महाआघाडी'

5000 KM राम वनगमन मार्ग अन् 293 ठिकाणे; अयोध्या ते श्रीलंका उभारले जाणार श्रीराम स्तंभ

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: April 20, 2025 21:59 IST

ज्या मार्गाने भगवान राम श्रीलंकेला गेले, त्या मार्गावर उभारले जाणार श्रीराम स्तंभ

Ayodhya : श्रीराम सांस्कृतिक संशोधन संस्थेने अयोध्या ते श्रीलंका या 5000 किलोमीटर राम वनगमन मार्गावर 292 श्रीराम स्तंभ बसवण्याची घोषणा केली आहे. हे स्तंभ वाल्मिकी रामायणासह विविध ग्रंथांमध्ये उल्लेख केलेल्या त्या ठिकाणांवर स्थापित केले जातील, जे भगवान रामाच्या प्रवासातील महत्त्वाचे टप्पे असतील. या प्रकल्पाद्वारे रामायणाचा वारसा भावी पिढ्यांपर्यंत पोहोचवण्याचा प्रयत्न केला जाणार आहे.

मिळालेल्या माहितीनुसार, जिथे-जिथे भगवान रामाचे पाय पडले(महत्वाचे टप्पे) तिथे-तिथे श्रीरामस्तंभ स्थापन केला जाईल. हे श्रीराम स्तंभ येणाऱ्या पिढ्यांना भगवान रामाचा वारसा सांगतील. अयोध्या ते जनकपूर आणि अयोध्या ते श्रीलंका, अशा एकूण 292 ठिकाणी श्रीराम स्तंभ स्थापित केले जाणार आहेत.

रामनगरी अयोध्येतील कारसेवकपुरम येथे झालेल्या दोन दिवसांच्या अखिल भारतीय कामगार परिषदेत रविवारी या मास्टर प्लॅनची ​​औपचारिक घोषणा करण्यात आली. या कार्यक्रमात देशभरातील रामभक्त, संशोधक आणि सामाजिक कार्यकर्ते सहभागी झाले होते. कार्यक्रमात श्री राम जन्मभूमी तीर्थ क्षेत्राचे सरचिटणीस चंपत राय म्हणाले की, मर्यादा पुरुषोत्तम भगवान श्रीरामाच्या पवित्र स्मृती अबाधित ठेवण्याचा हा एक दिव्य प्रयत्न आहे. 

5000 किमी अन् 292 ठिकाणेहे खांब अंदाजे 15 फूट उंच असून, अयोध्या ते नेपाळ आणि श्रीलंका या अंदाजे 5000 किलोमीटरच्या मार्गावर स्थापित केले जातील. चंपत राय यांच्या मते, श्री राम सांस्कृतिक संशोधन संस्था ट्रस्टचे संस्थापक डॉ. राम अवतार शर्मा यांच्या मार्गदर्शनाखाली, वाल्मिकी रामायण, कालिदास रघुवंशम, इतर कविता आणि ऐतिहासिक ग्रंथांमध्ये उल्लेख केलेल्या घटनांच्या आधारे ही सर्व ठिकाणे ठरवली गेली आहेत. 

या सर्व ठिकाणांचे ऐतिहासिक, पौराणिक आणि सांस्कृतिक पुरावे सादर केले जातील. शिवाय, या प्रकल्पांतर्गत एक भव्य कॉफी टेबल बुक देखील प्रकाशित केले जाईल. यामध्ये प्रत्येक ठिकाणाचे तपशीलवार वर्णन, त्याचा ऐतिहासिक संदर्भ, चित्रे, विशिष्ट ठिकाणाचे महत्त्व आणि श्री रामाशी असलेला त्याचा संबंध यांचे वर्णन केले जाईल.

टॅग्स :Ayodhyaअयोध्याSri Lankaश्रीलंकाramayanरामायणRam Mandirराम मंदिर