शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"१०% लोकसंख्येचं सैन्यावर नियंत्रण...!", बिहारमध्ये मतदानापूर्वी राहुल गांधींचं वादग्रस्त विधान; भाजप म्हणाला, "आता जातीच्या आधारावर..."
2
टीव्ही, रेफ्रिजरेटर आणि मोबाईल फोन दुरुस्त करण्याचा त्रास संपला; या सरकारी योजनेमुळे लोकांचे हजारो रुपये वाचणार
3
पाकिस्तानच्या हरिस रौफवर दोन सामन्यांसाठी बंदी; ICC ची मोठी कारवाई, बुमराहासह सूर्यकुमारलाही ठोठावला दंड
4
पैलवान सिकंदर शेखला मोठा दिलासा! कोर्टाने जामीन मंजूर केला; सुप्रिया सुळेंनी मुख्यमंत्र्यांचे मानले आभार
5
"तळपायाची आग मस्तकात गेली आणि आता १०० टक्के खात्री पटली की..."; राज ठाकरेंचा निवडणूक जाहीर करताच पारा चढला
6
लोको पायलटने रेड सिग्नल दुर्लक्ष केला, छत्तीसगडमध्ये झालेल्या प्रवासी ट्रेन आणि मालगाडी अपघातामागील कारण काय?
7
आठवीत शाळा सोडली; मुलांसोबत टेनिस बॉलवर खेळत ‘क्रांती’ घडवली, आणि आज ती वर्ल्ड चॅम्पियन!
8
"मुख्यमंत्री होताच...!"; योगी आदित्यनाथ यांच्या 'टप्पू-पप्पू-अप्पू' विधानावरून तेजस्वी यादव यांचा मोठा पलटवार
9
बिहार विधानसभा निवडणुकीत PK यांच्या जनसुराजला किती जागा मिळणार? ओवेसींच्या पक्षाचं काय होणार? असा आहे सर्व्हेचा अंदाज
10
'...हे निवडणूक आयोगाने लक्षात ठेवावं'; मनसे नेते संदीप देशपांडेंचा थेट इशारा, कोणते प्रश्न विचारले?
11
अजित पवारांची बिहार विधानसभा निवडणुकीत वेगळी चूल; तेजस्वी यादवांविरोधात उतरवला उमेदवार, १५ उमेदवार कोण?
12
पलंगावर कुजलेल्या अवस्थेत पडलेले होत पती-पत्नीचे मृतदेह, पोटच्या मुलांनीच संपवले  
13
बिलासपूरजवळ भीषण रेल्वे अपघातात १० जणांचा मृत्यू ! जखमींच्या किंकाळ्यांनी परिसर थरारला; महाराष्ट्रातील प्रवासी किती?
14
जगाचे लक्ष अमेरिकेकडे! अणु क्षेपणास्त्र चाचणीसाठी हालचाली सुरू, ट्रम्प यांच्या विधानानंतर सैन्याने दिली मोठी अपडेट
15
बिहारमध्ये पुन्हा 'NDA राज', सर्व्हेत छप्परफाड जागा मिळण्याचा अंदाज; भाजप 'टॉप', कोण-कोण ठरणार 'फ्लॉप'?
16
महाराष्ट्रात निवडणुकीचा शंखनाद! २४६ नगरपरिषदा, ४२ नगरपंचायतींसाठी मतदान; वाचा जिल्हानिहाय यादी...
17
Bilaspur Train Accident: एक जण डब्यात अडकल्याची माहिती, बाहेर काढण्यासाठी प्रयत्न सुरू!
18
Divorce laws: 'या' देशांमध्ये घटस्फोटाचे नियम आहेत खूपच कडक; दोन ठिकाणी तर थेट बेकायदेशीर!
19
'दुधाचा अभिषेक घालायला हा काय देव आहे का?', रामराजेंचा रणजितसिंह निंबाळकरांवर निशाणा
20
Municipal Corporation Election: राज्यातील महापालिकांच्या निवडणुका कधीपर्यंत होणार? निवडणूक आयोगाने दिले उत्तर 

विना नंबरप्लेटची वाहने रस्त्यावर : नियमांचे सर्रास उल्लंघन 

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: November 28, 2020 00:15 IST

Vehicles without number plates on the road , nagpur news नव्या वाहनांना ‘एचएसआरपी’ मिळेपर्यंत वाहनमालकाला वाहन देऊ नये असे नियम असताना, सर्रास याचे उल्लंघन होत आहे. विना नंबरप्लेटची वाहने रस्त्यावर दिसून येत आहेत.

ठळक मुद्देहाय सिक्युरिटी नंबरप्लेटचा गोंधळ सुरूच

लोकमत  न्यूज  नेटवर्क 

नागपूर : सुरक्षेसाठी आणि नंबरप्लेटच्या गैरप्रकारांना आळा घालण्यासाठी १ एप्रिल २०१९ पासून नव्या वाहनांना ‘हाय सिक्युरिटी रजिस्ट्रेशन नंबरप्लेट’ (एचएसआरपी) लागू करण्यात आली. परंतु आता दीड वर्षांचा कालावधी होऊनही या नंबरप्लेटचा गोंधळ सुरूच आहे. विशेष म्हणजे, नव्या वाहनांना ‘एचएसआरपी’ मिळेपर्यंत वाहनमालकाला वाहन देऊ नये असे नियम असताना, सर्रास याचे उल्लंघन होत आहे. विना नंबरप्लेटची वाहने रस्त्यावर दिसून येत आहेत.

राज्यात महिन्याकाठी साधारण दीड ते दोन लाख नव्या वाहनांची खरेदी होते. आरटीओकडून या वाहनांचे रजिस्ट्रेशन केले जाते. त्यानंतर नंबरप्लेटचा नंबर आरटीओ डीलरला उपलब्ध करून दिला जातो. सूत्रानुसार, आरटीओ कार्यालयाकडून त्याच दिवशी नंबर मिळत नाही. एक किंवा दोन दिवसांचा कालावधी लागतो. नंतर या नंबरची यादी डीलरकडून संबंधित कंपनीला पाठविली जाते. कंपनीकडून ‘एचएसआरपी’ तयार करणाऱ्या सेवापुरवठादाराला ही यादी दिली जाते. ‘एचएसआरपी’ तयार करण्यास व डीलरकडे यायला आठ ते दहा दिवसांचा कालावधी लागतो. इतके दिवस ग्राहक थांबण्यास तयार नसतो. यामुळे काही डीलर्स वाहने सुपूर्द करतात. परिणामी, विना नंबरप्लेटची वाहने रस्त्यावर दिसून येत आहेत. सुरक्षेचा प्रश्न निर्माण झाला आहे.

प्रलंबित ‘आरसी’चे प्रमाणही वाढलेले

वाहनाच्या मागील व समोरील भागातील नंबरप्लेटवर असलेल्या ‘बारकोड’ची नोंद डीलरने वाहनप्रणालीत केल्यानंतर आरटीओ कार्यालयाने ‘आरसी’ (रजिस्ट्रेशन सर्टिफिकेट) तयार करावे, अशा परिवहन विभागाच्या सूचना आहेत. परंतु ही नोंद करण्याकडे डीलरचे व प्रणालीत नोंद होत आहे किंवा नाही, याकडे विशेष लक्ष दिले जात नसल्याने प्रलंबित आरसीचे प्रमाण वाढत असल्याचेही समोर आले आहे.

जुन्या वाहनांना कधी मिळणार ‘एचएसआरपी’

उत्पादित होणाऱ्या सर्व नव्या वाहनांना हाय सिक्युरिटी नंबरप्लेट बंधनकारक करण्यात आले आहे. लवकरच जुन्या वाहनांनासुद्धा ‘एचएसआरपी’ दिले जाईल, असे बोलले जात होते. परंतु दीड वर्षाचा कालावधी लोटूनही यावर निर्णय न झाल्याने आश्चर्य व्यक्त केले जात आहे.

टॅग्स :Rto officeआरटीओ ऑफीसnagpurनागपूर