शहरं
Join us  
Trending Stories
1
होर्मुझ ठप्प तरीही नो टेन्शन! सरकारचा 'थार प्लॅन' करतोय काम; भारतात दररोज विक्रमी तेल उत्पादन
2
नेपाळमध्ये इंधनाचा हाहाकार! आठवड्यातून २ दिवस सुट्टी जाहीर; युद्धामुळे पुरवठा साखळी विस्कळीत!
3
"विनम्र रहा आणि...", इराणने स्वत: होर्मुझ संकटावर सांगितला उपाय; अमेरिकेला दिला इशारा
4
४८ तासांचा अल्टिमेटम, ९३० किमी रेंज असणाऱ्या JASSM-ER मिसाइल सज्ज; अमेरिका इराणमध्ये गेम बदलणार?
5
इराणचा खळबळजनक दावा! अमेरिकेची १ नव्हे ४ विमाने पाडली; ट्रम्पना रेस्क्यू मिशन कितीला पडले...
6
₹६.२५ लाखांच्या कारचा धुमाकूळ...! ५-स्टार सेफ्टी अन् ३३ किमी मायलेज, विक्रीत ठरली नंबर-१
7
IPL 2026 : Ex टीम विरुद्ध मोहम्मद शमीचा रुबाब! अभिषेक शर्मासह टॅविस हेडचा अचूक टप्प्यावर ‘करेक्ट कार्यक्रम’
8
अजितदादांच्या अपघाताचा ‘तो’ रिपोर्ट मान्य नाही; चौकशीवर सुनील तटकरे यांनी व्यक्त केला असंतोष
9
CNG Car: देशातील सर्वात परवडणारी सीएनजी कार, क्रॅश टेस्टमध्ये मिळाले ५ स्टार सेफ्टी रेटिंग!
10
कच्च्या तेलाची शंभरी, पण भारतात 'जैसे थे' दर! सरकारी तेल कंपन्यांची तोटा भरून काढण्यासाठी नवी रणनीती
11
खरातचे सीडीआर बाहेर आलेच कसे? कोणाला टार्गेट करण्यासाठी हे सर्व सुरू आहे?"; शशिकांत शिंदेंचे गंभीर आरोप
12
बारामतीत उमेदवार देणार का? शरद पवारांसोबत काय चर्चा झाली?; शशिकांत शिंदेंनी सगळे सांगितले
13
युद्धातून ट्रम्प पुत्रांची मोठी कमाई? इराणच्या भीतीचा फायदा घेत खाडी देशांना ड्रोन्स विकल्याचा आरोप
14
'नवरत्न' होण्याच्या दिशेने हिंदुस्तान कॉपरची मोठी झेप! 'हा' दर्जा मिळाल्यानंतर नेमकं काय होतं?
15
BSNL ग्राहकांसोबत मोठा गेम खेळली; रिचार्ज वाढविले नाही, हळूच प्लॅनची व्हॅलिडिटी कमी केली
16
“अशोक खरात विकृत, जलदगती न्यायालयात प्रकरण चालवून फाशी द्या”; सुनील तटकरेंनी केली मोठी मागणी
17
Gold Price Today: महिनाभरात सोन्याच्या दरात 26293 रुपयांची घट, चांदी 36393 रुपयांनी घसरली; पटापट चेक करा लेटेस्ट रेट
18
इराणपेक्षा हा अरब देशच जास्त होरपळतोय; वीज, पाणी अन् ऑईल डेपो, सरकारी इमारतीही नेस्तनाभूत...
19
देशात वादळी वाऱ्यासह मुसळधार पावसाचा इशारा; कोणकोणत्या राज्यांना हवामान खात्याने दिला अलर्ट?
20
भारतीय वायुसेना आणखी मजबूत होणार; १,००० किलो वजनी बॉम्ब खरेदी करण्यास सरकारची मंजुरी
Daily Top 2Weekly Top 5

भारताला रशियाकडून तेल खरेदी करण्याची परवानगी का दिली? अमेरिकेने कारण सांगितले

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 11, 2026 08:43 IST

भारत हा जगातील तिसरा सर्वात मोठा कच्च्या तेलाचा आयातदार देश आहे आणि त्याच्या एकूण गरजांपैकी जवळजवळ निम्मी गरज पश्चिम आशियातून भागवतो. होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून वाहतूक विस्कळीत झाल्यामुळे देशाच्या पुरवठा साखळीवर तीव्र दबाव निर्माण झाला आहे.

मागील काही दिवसापूर्वी अमेरिकेने भारताला रशियाकडून तेल खरेदी करण्यासाठी तीस दिवस सूट दिल्याची माहिती समोर आली होती. आता अमेरिकेने रशियाकडून तेल घेण्याची परवानगी देण्यामागचे कारण सांगितले आहे. रशियाचे तेल खरेदी करण्यासाठी भारताला ही तथाकथित 'सूट' का दिली हे अमेरिकेने स्पष्ट केले आहे. बुधवारी एका निवेदनात, भारतीय लोक चांगले असल्याने भारताला ही 'परवानगी' देण्यात आली आहे. भारताने पूर्वी रशियन तेल खरेदी न करण्याच्या त्यांच्या अटी मान्य केल्या होत्या, म्हणूनच अमेरिकेने भारताला ही विशेष 'सूट' दिल्याचे व्हाईट हाऊसमधून सांगण्यात येत आहे.

Iran War: सर्वोच्च नेता निवडीनंतर परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांचा इराणच्या परराष्ट्र मंत्र्यांना फोन, काय झाली चर्चा?

व्हाईट हाऊसमध्ये पत्रकारांशी बोलताना प्रेस सेक्रेटरी कॅरोलिन लेविट म्हणाल्या की, भारतातील आमचे भागीदार चांगले लोक असल्याने हा निर्णय घेण्यात आला आहे. त्यांनी आधीच रशियन तेल खरेदी करणे थांबवले होते, हे आम्हीच त्यांना सांगितले होते. म्हणून, इराणींमुळे जागतिक तेल पुरवठ्यात ही तात्पुरती कमतरता दूर करण्यासाठी आम्ही काम करत असताना, आम्ही भारताला रशियन तेल खरेदी सुरू ठेवण्याची परवानगी दिली आहे,असेही लेविट म्हणाल्या.

अमेरिकेने ही घोषणा केली होती

अमेरिकेने हा निर्णय मंजूर केला कारण भारतासाठी नियत केलेले हे रशियन तेल आधीच समुद्री मार्गाने होते आणि रशियाला त्यातून कोणताही महत्त्वपूर्ण आर्थिक फायदा होणार नाही, असेही त्यांनी सांगितले. अमेरिकेचे ट्रेझरी सेक्रेटरी स्कॉट बेसंट यांनी गेल्या आठवड्यात जाहीर केले होते की, पश्चिम आशियातील सुरू असलेल्या युद्धादरम्यान जागतिक ऊर्जा पुरवठा कमी करण्यासाठी, भारताला समुद्री मार्गांवर आधीच असलेल्या जहाजांवर लोड केलेले रशियन तेल खरेदी करण्याची 'परवानगी' देण्यात आली आहे. या निर्णयाला अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प आणि अमेरिकेच्या ट्रेझरी डिपार्टमेंटने मान्यता दिली.

स्कॉट बेसंट यांनी एका मुलाखतीत भारताचे वर्णन अमेरिकेसाठी एक चांगला भागीदार म्हणून केले. "जगात तेलाचा मुबलक साठा आहे. काल, ट्रेझरी डिपार्टमेंटने भारतातील आमच्या भागीदारांना समुद्रात आधीच असलेले रशियन तेल खरेदी करण्यास परवानगी दिली. भारतीयांनी खूप सहकार्य केले आहे. आम्ही त्यांना बंदी घातलेले रशियन तेल खरेदी थांबवण्यास सांगितले आणि त्यांनी तसे केले. ते अमेरिकन तेलाने बदलणार होते, परंतु जागतिक तेलाची तात्पुरती कमतरता दूर करण्यासाठी, आम्ही त्यांना रशियन तेल स्वीकारण्याची परवानगी दिली आहे. आम्ही इतर प्रकारच्या रशियन तेलावरील बंदी देखील उठवू शकतो, असेही स्कॉट बेसंट  म्हणाले.

English
हिंदी सारांश
Web Title : US allows India to buy Russian oil: Here's why

Web Summary : The US allowed India to buy Russian oil due to its cooperation and to mitigate global oil supply shortages. India had previously stopped buying Russian oil, aligning with US requests, and is considered a reliable partner. The decision aims to stabilize the market during disruptions.
टॅग्स :AmericaअमेरिकाDonald Trumpडोनाल्ड ट्रम्प