शहरं
Join us  
Trending Stories
1
पहलगाम हल्ल्यातील शहीदांना श्रद्धांजली, आजचा विजय भारतीय सैन्यदलाला समर्पित - सूर्यकुमार यादव
2
IND vs PAK : आम्ही काहीच विसरलेलो नाही! दुबईतून टीम इंडियाचा पाकला स्पष्ट संदेश
3
IND vs PAK : सूर्यानं सिक्सर मारत संपवली मॅच! टीम इंडियाचा दबावात दिमाखदार विजय
4
भारत कणखर, अमेरिका झाला हतबल; म्हणे, “आमच्याकडून २५ किलो मक्याचं एक पोतं घ्यायला तयार नाही”
5
“महाराष्ट्रात सामाजिक वीण उसवतेय, समाजात कटूता निर्माण होणारे निर्णय घेतले जातायत”: शरद पवार
6
IND vs PAK : कुलदीप यादवची हॅटट्रिक हुकली; पण पाक विरुद्ध ३ विकेट्स घेत साधला साधला मोठा डाव
7
“ओबीसी असो किंवा मराठा असो, सगळ्या समाजाचे हित हेच सरकार करू शकते”: CM देवेंद्र फडणवीस
8
IND vs PAK : पाकच्या National Anthem ऐवजी DJ वाल्या बाबूनं वाजवलं भलतंच गाणं; व्हिडिओ व्हायरल
9
IND vs PAK : परंपरा मोडत भारतीयांची भावना जपली! सूर्यानं हात न मिळवता पाक कॅप्टनकडे फिरवली पाठ (VIDEO)
10
हृदय पिळवटून टाकणारी घटना; चिमुकलीला जिवंत गाडले, ग्रामस्थांना रडण्याचा आवाज आला अन्...
11
IND vs PAK : 'हार्दिक' स्वागत! पहिल्याच चेंडूवर सैम अयूबच्या पदरी भोपळा
12
“पंतप्रधान मोदी यांनी परराष्ट्र धोरणबाबत विचार करणे अपेक्षित, नेपाळ अडचणीत...”: शरद पवार
13
"गढूळ विचाराच्या लोकांवर थुंकतो; आता व्हायचे ते होऊ द्या", जरांगे पाटलांची हाकेंवर जहरी टीका
14
“अजून काय अन्याय व्हायचा राहिला? आमच्या हक्काचे दिले नाही”; मनोज जरांगेंचे अजितदादांना उत्तर
15
IND vs PAK : दुबईत पाकच्या बाजूनं लागला नाणफेकीचा कौल; सेम गेम प्लॅनसह मैदानात उतरली टीम इंंडिया
16
मारुतीच्या या 8-सीटर कारच्या किंमतीत मोठी कपात, ₹61,000 पर्यंत होईल फायदा; जाणून घ्या नवी किंमत
17
'कोणताही भारतीय खेळाडू पाकिस्तानविरुद्ध खेळू इच्छित नाही, पण...', सुरेश रैनाचे मोठे वक्तव्य
18
अमेरिकेतील टेक्सास राज्यात 'शरिया कायद्यावर' बंदी; मुस्लिम संघटनांचा आक्रोश
19
क्रिकेटच्या नावाखाली उद्धव ठाकरे राजकारण करत आहेत; चंद्रशेखर बावनकुळेंची टीका
20
"व्यक्तीचा निर्णय जनहिताचा, राष्ट्रहिताचा असेल, तर ती संस्कृती"; CM योगींच्या हस्ते २९८ कोटींच्या प्रकल्पांचे लोकार्पण 

अमेरिका ३७ संस्थांवर निर्बंध घालणार; रशियाला मदत करणाऱ्या कंपन्यांचा समावेश

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: September 15, 2023 08:55 IST

युक्रेनविरुद्धच्या युद्धात रशियाला दुरुस्ती आणि देखभाल सेवा पुरवणाऱ्या अनेक संरक्षण सुविधाही अमेरिकेने नियुक्त केल्या आहेत.

नवी दिल्ली: अमेरिका आणि रशिया यांच्यात संघर्ष सुरूच आहे. याचदरम्यान आता अमेरिका ३७ संस्थांवर निर्बंध घालणार असल्याची माहिती समोर आली आहे. आंतरराष्ट्रीय मीडियाच्या मते, अमेरिकेने रशियाच्या ऊर्जा उत्पादनाचा विस्तार करणाऱ्या आणि भविष्यातील निर्यात क्षमता वाढवणाऱ्या ३७ संस्थांवर निर्बंध लादले आहेत. यूएस स्टेट डिपार्टमेंटच्या मते, मंजूर संस्था आर्क्टिक LNG-2 द्रवीकृत नैसर्गिक वायू प्रकल्पांसह प्रमुख ऊर्जा प्रकल्प आणि संबंधित पायाभूत सुविधांच्या विकासामध्ये गुंतलेली आहेत.

मिळालेल्या माहितीनूसार, रशियन आर्क्टिक एलएनजी २ संस्थांव्यतिरिक्त, यूएसने तुर्की-आधारित संस्था देखील नियुक्त केल्या आहेत. तुर्की कंपन्यांमध्ये Denkar Ship Construction Incorporated Company आणि ID Ship Agency Trade Limited कंपनी यांचा समावेश आहे. युनायटेड स्टेट्समध्ये शेव्हलिनचाही समावेश होता. शेव्हलिन हे रशियन भाडोत्री सैनिकांच्या गट वॅगनरचे आहे. डीपीआरकेकडून रशियाला युद्ध साहित्य पुरवण्यातही त्याचा सहभाग होता. 

युक्रेनविरुद्धच्या युद्धात रशियाला दुरुस्ती आणि देखभाल सेवा पुरवणाऱ्या अनेक संरक्षण सुविधाही अमेरिकेने नियुक्त केल्या आहेत. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन आणि उत्तर कोरियाचा हुकूमशहा  किम जोंग उन यांच्या भेटीमुळे अमेरिका चिंतेत असून यापूर्वी अमेरिकेने रशिया आणि उत्तर कोरियावर आणखी निर्बंध लादण्याचा इशारा दिला होता. किम जोंग उन नुकतेच राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांची भेट घेण्यासाठी मॉस्कोला पोहोचले होते. या काळात दोन्ही देशांमधील संभाव्य शस्त्रास्त्र कराराबाबत चर्चा वाढली होती. हा अमेरिकेसाठी चिंतेचा विषय बनला होता. अमेरिकन मीडियानुसार, माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी बुधवारी दावा केला की, पुतिन अमेरिकेची निंदा करण्यासाठी बायडेन यांचा वापर करत आहेत. ट्रम्प यांनी सोशल मीडियावर पोस्ट केले की, पुतिन हे अमेरिकेचा निषेध करण्यासाठी बायडेन प्रशासनाच्या धोरणांचा वापर करत आहेत. अमेरिकेच्या चांगल्या गोष्टींनाही ते विरोध करत आहे, असं ट्रम्प यांनी सांगितले.

शस्त्र-तंत्रज्ञानाचा करार

युक्रेन युद्धामुळे रशियावर अनेक देशांनी निर्बंध लादले आहेत. यामुळेच रशिया आता शस्त्रास्त्रांसाठी उत्तर कोरियाशी हातमिळवणी करत आहे. उत्तर कोरियाने गेल्या वर्षीच रशियाला रॉकेट आणि क्षेपणास्त्रे दिली होती. शस्त्रांस्त्र बदल्यात उत्तर कोरिया रशियाकडून तंत्रज्ञान मागू शकतो, असा दावा जॉन किर्बी यांनी केला आहे. असे झाल्यास त्याचे गंभीर परिणाम संपूर्ण जगाला भोगावे लागू शकतात. उत्तर कोरियावरही अनेक निर्बंध लादण्यात आले आहेत. मात्र रशियाकडून तंत्रज्ञान मिळाल्यास त्यांचा शस्त्रसाठा वाढवू शकतो.

दोघांमधील वाढती लष्करी मैत्री

उत्तर कोरिया आणि रशिया यांच्यातील लष्करी मैत्री लक्षणीयरित्या वाढत आहे. अमेरिकेचा दावा आहे की, सप्टेंबर 2022 मध्ये उत्तर कोरियाने मोठ्या प्रमाणात तोफा आणि दारुगोळा रशियाला दिला होता. जानेवारी 2023 मध्येही उत्तर कोरियाने रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष पुतिन यांची खाजगी सेना म्हणवल्या जाणाऱ्या वॅगनर ग्रुपला रॉकेट आणि क्षेपणास्त्रे पुरवली होती. एवढेच नाही तर अमेरिकेने उत्तर कोरिया आणि रशियाच्या सीमेचा एक सॅटेलाइट फोटोही शेअर केला होता, ज्यामध्ये एक ट्रेन प्राणघातक शस्त्रे घेऊन जाताना दिसत होती.

टॅग्स :AmericaअमेरिकाrussiaरशियाInternationalआंतरराष्ट्रीय