शहरं
Join us  
Trending Stories
1
‘बांगलादेशी आहेस का?’, केरळमध्ये परप्रांतीय दलित तरुणाला बेदम मारहाण, रुग्णालयात मृत्यू 
2
रशियाला युद्धादरम्यान मोठा धक्का ! सैन्याचे लेफ्टनंट जनरल सर्वारोव्हचा कार स्फोटात मृत्यू
3
Vijay Hazare Trophy स्पर्धेत दिसणार रोहित-विराटचा जलवा! ही जोडी कधी अन् कोणत्या मैदानात खेळणार सामना?
4
युजवेंद्र चहलने विकत घेतली आलिशान BMW Z4 कार; भारतात त्याची किंमत ऐकून धक्काच बसेल!
5
नवीन वर्षाच्या सुरूवातीला कमी हाेणार थंडीचा जोर; हवामान तज्ज्ञांनी व्यक्त केला अंदाज
6
बांगलादेशातील हिंदू तरुणाच्या हत्येप्रकरणी मोठा खुलासा; ईशनिंदेचा आरोप खोटा, 'हे' होते कारण
7
महाराष्ट्रापाठोपाठ गोव्यातील निवडणुकीतही भाजपाची मुसंडी, काँग्रेसची पीछेहाट, आपचा धुव्वा
8
AI शक्तिशाली सहाय्यक, मात्र मानवी मेंदूला पर्याय नाही; सर्व तज्ज्ञांचे एकमताने शिक्कामोर्तब
9
भारतीय ऑलराउंडरची क्रिकेटच्या सर्व प्रकारातून निवृत्ती! IPL लिलावात CSK नं लावली होती विक्रमी बोली
10
"पालिका निवडणुकांमध्येही देवेंद्र फडणवीसच ‘धुरंधर’; उद्धव ठाकरे 'रेहमान डकैत"; भाजपाची टीका
11
IPL 2026: Axar Patel ला धक्का! कर्णधारपदावरून हटवलं, आता 'हा' Delhi Capitals चा 'कॅप्टन'
12
Video: उकळत्या तेलात हात घालून काढते गरमागरम पकोडे... 'समोसा गर्ल' ची रंगलीये तुफान चर्चा
13
झाडू मारण्यासाठी सॉफ्टवेअर इंजिनिअरने सोडली हाय-फाय नोकरी; आता महिन्याला १.१ लाख पगार
14
हाण की बडीव! रुग्णालयात डॉक्टर-रुग्ण भिडले, एकमेकांच्या जीवावर उठले; लाथाबुक्क्यांनी मारहाण
15
VIDEO: तुर्की संसदेत जोरदार राडा ! आधी खासदारांमध्ये बाचाबाची अन् लाथाबुक्क्यांनी हाणामारी
16
नगरपरिषद निवडणुकीतील यश भाजपाचंच की 'इनकमिंग'चं?; सुप्रिया सुळेंनी मांडला 'हिशेब'
17
मंत्रिपदाचा आणि जिंकण्याचा संबंध नाही, आत्मचिंतनाची गरज; बावनकुळेंचा मुनगंटीवारांवर निशाणा?
18
"ज्यांच्याकडे मुख्यमंत्रिपद तेही कायम नाही, मी योग्य क्षणी..."; सुधीर मुनगंटीवारांनी थेटच सांगितले
19
"…तर तुला कोणीच संघाबाहेर काढू शकणार नाही!" १९८३ च्या वर्ल्ड चॅम्पियनकडून संजू सॅमसनला सल्ला
20
बाजारात जोरदार उसळी! गुंतवणूकदारांनी कमावले ३.५ लाख कोटी रुपये; 'ही' ६ कारणे ठरली गेमचेंजर
Daily Top 2Weekly Top 5

Russia-Ukraine War: मोदींचा पुतिनशी पंगा? संयुक्त राष्ट्रात रशियाचा प्रस्ताव, भारतासह १३ देशांचे समर्थन नाहीच!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 24, 2022 08:39 IST

Russia-Ukraine War: रशियाने १५ सदस्यीय देशांना संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत सादर केलेल्या मसुद्याच्या ठरावावर मतदान करण्याचे आवाहन केले होते.

रशियाचे युक्रेनवरील हल्ले (Russia Ukraine War) सुरूच आहेत. रशिया-युक्रेन युद्धाचा २२ वा दिवस आहे. युक्रेनच्या विविध भागांवर केलेल्या भीषण हल्ल्यांमुळे मोठे नुकसान होत आहे. युक्रेनमधील लाखो रहिवासी देश सोडून इतरत्र स्थलांतरित होत आहेत. अद्यापही रशिया युद्ध थांबवायला तयार नाही. युक्रेनही जोरदार प्रत्युत्तर देत असून, माघार घेण्यास कोणताही देश तयार नाही. यातच आता अमेरिका यात उडी घेण्याच्या तयारीत असल्यामुळे तिसरे महायुद्ध होण्याच्या शक्यता वर्तवल्या जात आहेत. अशातच आता संयुक्त राष्ट्र संघाच्या सुरक्षा परिषदेत रशियाने आणलेल्या प्रस्तावाचे समर्थन भारताने केले नाही. या प्रस्तावावर भारतासह १३ देशांनी मतदान केलेले नाही, अशी माहिती मिळाली आहे. 

युक्रेनमध्ये रशियाच्या हल्ल्यानंतर उद्भवलेल्या मानवतावादी संकटावरील मसुद्याच्या ठरावावर सुरक्षा परिषदेच्या मतदानात भारतासह १३ सदस्य देशांनी भाग घेतला नाही. राजकीय संवाद, वाटाघाटी, मध्यस्थी आणि इतर शांततापूर्ण मार्गांनी रशिया आणि युक्रेन यांच्यात त्वरित शांततापूर्ण तोडगा काढण्याची मागणी या ठरावात करण्यात आली. व्हिटो पॉवरसह स्थायी कौन्सिल सदस्य असलेल्या रशियाने १५ सदस्य राष्ट्रांना संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत मसुद्याच्या ठरावावर मतदान करण्याचे आवाहन केले होते. मानवतावादी संकट लक्षात घेता महिला आणि लहान मुलांसह असुरक्षित परिस्थितीत राहणाऱ्या नागरिकांना पूर्ण संरक्षण मिळावे, अशी मागणी करण्यात आली होती. 

चीनचा पाठिंबा, भारतासह १३ देशांचे मतदान नाही

रशिया आणि चीनने ठरावाच्या बाजूने मतदान केले, तर भारतासह १३ देश यामध्ये सहभागी झाला नाही. यापूर्वी दोन वेळा सुरक्षा परिषदेत आणि एकदा रशियाच्या युक्रेनवरील आक्रमणाच्या ठरावावर भारताने आमसभेत भाग घेतला नव्हता. भारताचे परराष्ट्र सचिव हर्षवर्धन श्रृंगला संयुक्त राष्ट्राच्या दौऱ्यावर आहेत. संयुक्त राष्ट्र आणि लीग ऑफ अरब स्टेट्स यांच्यातील सहकार्यावरील बैठकीत त्यांनी सुरक्षा परिषदेला संबोधित केले. युक्रेनवरील रशियन हल्ल्यांबाबत संयुक्त राष्ट्रांच्या बैठकीत महत्त्वाचे निर्णय घेतले जात असताना, श्रृंगला यांचे न्यूयॉर्कमध्ये आगमन झाले आहे. यापूर्वी, UNGA ने 28 फेब्रुवारी रोजी युक्रेनवर रशियाच्या आक्रमकतेवर दुर्मिळ आपत्कालीन सत्र बोलावले होते. भारत आणि इतर ३४ देशांनी या ठरावावर मतदानात भाग घेतला नाही.

दरम्यान, रशियाने आणलेल्या ठरावात युक्रेनवरील आक्रमणाबद्दल कोणतेही उत्तर देण्यात आलेले नाही. सर्व संबंधितांकडून भेदभाव न करता, सर्व संबंधितांकडून भेदभाव न करता, आणि महिला, मुली, पुरुष आणि मुले, वृद्ध व्यक्ती आणि अपंग यांच्या विशेष गरजा लक्षात घेऊन, युक्रेनच्या बाहेरील स्थळांना सुरक्षित आणि बिनदिक्कत प्रवास करण्याची परवानगी देण्याचा हा ठराव आहे. विशेष गरजा लक्षात घेऊन वैयक्तिक, युक्रेन आणि आसपासच्या गरजूंना मानवतावादी मदतीसाठी सुरक्षित आणि विना अडथळा प्रवेश सुलभ करण्यासाठी आवाहन करण्यात आले होते. 

टॅग्स :Russia Ukrainयुक्रेन आणि रशियाIndiaभारतrussiaरशियाunited nationsसंयुक्त राष्ट्र संघ