शहरं
Join us  
Trending Stories
1
8 कोटी, १२ पानांची चिठ्ठी आणि स्वतःवरच झाडली गोळी; Ex IPS अमर सिंग चहल यांची प्रकृती गंभीर, असा निर्णय का घेतला?
2
विदर्भात भाजपची हुरडा पार्टी; मुनगंटीवार यांनी शाब्दिक हल्ला चढवल्याने सुरू झाला नवा वाद
3
बांगलादेशात युनूस सरकार उलथवून टाकण्याची तयारी सुरू! उस्मान हादीच्या संघटनेने दिला मोठा इशारा
4
एपस्टीन फाइल्सवरून जनतेचा रोष वाढला, ट्रम्प प्रशासनाने कोणते फोटो प्रसिद्ध केले आणि कोणते लपवून ठेवले?
5
मुंबईचा ‘ब्रेन’, पुण्याचे ‘मार्केट’ अन् सातारा-सांगलीतले ‘अड्डे’
6
Today's Horoscope: आजचे राशीभविष्य, २३ डिसेंबर २०२५: विवाहेच्छुकांचे विवाह ठरतील, मितभाषी राहून मतभेद दूर करू शकाल
7
बांगलादेशात आणखी एका नेत्याची निर्घृण हत्या; आसाममध्ये हाय अलर्ट, सीमेवर अधिक दक्षता
8
संपादकीय: एप्स्टीन फाइल्स, भारत अन् न झालेला राजकीय भूकंप!
9
कोकाटे यांची आमदारकी तूर्त वाचली; सर्वोच्च न्यायालयाकडून २ वर्षांच्या शिक्षेला स्थगिती 
10
पार्थ पवार यांच्या अमेडिया कंपनीला आणखी एक झटका; मुद्रांक शुल्क सवलतीचे इरादा पत्र अखेर केले रद्द 
11
पालिकेसाठी ठाकरे बंधूंमधील युतीची आज घोषणा? काही जागांबद्दल एकमत होत नव्हते...
12
गांधी-नेहरूंच्या डोक्यावर खापर फोडून काय होणार?
13
आता मिशन महापालिका मैदान तयार : आजपासून अर्ज भरण्यास सुरुवात; इच्छुकांची मोर्चेबांधणी 
14
केंद्राच्या योजनांतून महाराष्ट्राला १.४७ लाख कोटी; उत्तर प्रदेश व दिल्लीपाठोपाठ राज्याचा तिसरा क्रमांक
15
वायुप्रदूषण नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाई का नाही? पालिका आयुक्त, एमपीसीबी अधिकाऱ्यांना हायकोर्टात हजर हाेण्याचे निर्देश
16
‘त्या’ आयपीएस अधिकाऱ्यांच्या बदल्या लगेच करण्याचे आदेश; राज्य निवडणूक आयोग दोन दिवसांत घेणार आढावा
17
विश्वचषक गमावल्यानंतर निवृत्तीचा विचार होता : रोहित; असे वाटले की, या खेळाने माझ्याकडून सर्वकाही हिरावून घेतले आहे
18
 आणखी किती हिंमत हवी...! पुतीनसमोर पत्रकारानं मैत्रिणीला केलं प्रपोज अन्..
19
कांजूर डम्पिंगच्या दुर्गंधीवर तोडगा काढा; मुंबई उच्च न्यायालयाचे निर्देश; स्वच्छ हवेत श्वास घेणे काळाची गरज : महत्त्वपूर्ण निरीक्षण
20
बापरे, पश्चिम रेल्वेवर एकदाचाच ३० दिवसांचा मेगाब्लॉक! १०० लोकल रद्द झाल्याने हाल 
Daily Top 2Weekly Top 5

मंगळ ग्रहावर कमाल! आता नासाचा रोव्हर सेल्फ ड्रायव्हिंग मोडमध्ये, खडक ओलांडला

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: September 27, 2023 16:50 IST

नासाचे रोव्हर मंगळावर फिरू लागले आहे. आतापर्यंत याचे नियंत्रण पृथ्वीवरून केले जात होते, मात्र आता ऑटोनॅव्ह या सॉफ्टवेअरच्या मदतीने ते मंगळावर आपोआप फिरणार आहे.

नासाची मंगळग्रहावरील एक मोठी अपडेट समोर आली आहे.  नासाचा रोव्हर मंगळावर फिरू लागले आहे. आतापर्यंत याचे नियंत्रण पृथ्वीवरून केले जात होते, मात्र आता ऑटोनॅव्ह या सॉफ्टवेअरच्या मदतीने ते मंगळावर आपोआप फिरणार आहे. रोव्हरनेच याला दुजोरा दिला आहे. रोव्हरने नासाला संदेश पाठवला आहे. यात मंगळाच्या खडकाळ रस्त्यावरून जाण्यासाठी सेल्फ-ड्रायव्हिंग मोडचा वापर केला आहे. या मार्गाने त्याने खडक पार केले.

रोव्हरने सेल्फ ड्रायव्हिंग फिचरचा वापर करून मंगळाचा वक्र भाग पार केला. रोव्हरने पृष्ठभागाचे क्षेत्रफळ एक तृतीयांशपेक्षा कमी वेळेत व्यापले आहे.

आता नवीन घडामोडींमुळे रोव्हर अनेक नवीन माहिती देण्यास सुरुवात करेल. उदाहरणार्थ,  खडक तपासासाठी पृथ्वीवर आणले जाणार आहेत त्या भागांचा शोध सुरू करेल . अलीकडेच रोव्हर बोल्डर परिसरात पोहोचले. याला स्नोड्रिफ्ट पीक म्हणतात. त्याची रुंदी १७०० फुटांपेक्षा जास्त आहे.

नासाच्या रोव्हरची सेल्फ-ड्रायव्हिंग सिस्टीम सामान्य मार्ग निश्चित करण्यात मदत करते. याशिवाय, ते नेव्हिगेशनच्या छोट्या बिंदूंवर लक्ष ठेवते. यामुळे शास्त्रज्ञांना ज्या भागात रोव्हर पाठवायचा आहे तेथे पोहोचण्यासाठी ड्रायव्हिंगचा वेळ कमी होतो. नासाने आता रोव्हरच्या माध्यमातून आपल्या उद्दिष्टाकडे वाटचाल सुरू केली आहे.

फेब्रुवारी २०२१ मध्ये लँडिंग केल्यानंतर, पर्सव्हरन्सने वेगाच्या बाबतीत मंगळावर विक्रम केला होता. AutoNav सॉफ्टवेअरने रोव्हरच्या यशाबद्दल अनेक माहिती दिली होती.

AutoNav प्रणालीची क्षमता वैज्ञानिक स्वारस्य असलेल्या क्षेत्रांमधील ड्रायव्हिंग वेळ कमी करण्यात रोव्हरला मदत करते. स्नोड्रिफ्ट पीकमधून रोव्हरच्या प्रवासाला सुमारे १२ मंगळावरचे दिवस लागले, जे क्युरिऑसिटी रोव्हरपेक्षा वेगवान होते, डेल सेस्टो म्हणतात, ज्यांनी सात वर्षे पर्सेव्हरन्सच्या ऑटोएनएव्ही सॉफ्टवेअरवर काम केले.

आता रोव्हर खडकाच्या त्या भागात पोहोचेल जिथे पोहोचण्यासाठी वैज्ञानिकांनी पाठवले आहे. तेथून खडकांचे नमुने घेतील. या नमुन्यांद्वारे नासाला मंगळ ग्रहाशी संबंधित अनेक रंजक माहिती मिळणार असून या ग्रहाशी संबंधित अनेक रहस्ये उकलणार आहेत.

टॅग्स :NASAनासा