शहरं
Join us  
Trending Stories
1
आयोगाच्या आदेशाआधीच नगरपालिकांसाठी तयारी; राजकीय पक्षांकडून मोर्चेबांधणी, निवडणुकांची चाचपणी
2
आजचे राशीभविष्य : बुधवार २२ ऑक्टोबर २०२५; अचानक धनलाभ संभवतो, व्यापारी वर्गाचे गुंतलेले पैसे मिळतील
3
PM मोदींचा स्वदेशी नारा; जनतेला पत्र; ‘एक भारत, श्रेष्ठ भारत’ बुलंद करण्यासाठी प्रयत्न करा
4
बाधित क्षेत्र ३ हेक्टर मानून मदत; राज्य सरकारचा निर्णय, पूरग्रस्त शेतकऱ्यांना होणार लाभ
5
अपात्र लाडक्या बहिणींनी उकळले १६४ कोटी रुपये, १२ हजारांवर पुरूष तर अपात्र महिला ७७ हजार
6
मुंबई, नवी मुंबई, ठाण्यात ऐन दिवाळीत पावसाचा बार; पुढील तीन दिवस असेच वातावरण राहणार
7
उमेदवार जाहीर होताच महाआघाडीतील दरी स्पष्ट; राजद, काँग्रेस, डाव्या पक्षांनी केले दुहेरी अर्ज
8
बिहार निवडणूक २०२५: १२१ मतदारसंघांत एकूण १,३१४ उमेदवार; महिला मतदारांच्या आधारे ‘जदयु’ बळकट
9
“महाआघाडीला नव्हे, भाजप जनसुराजला घाबरतेय; आमचे उमेदवार फोडतेय”; प्रशांत किशोर यांचा आरोप
10
...तर H1B व्हिसाधारकांना वाढीव शुल्क लागणार नाही; पण वाढ कायम; ट्रम्प प्रशासनाकडून स्पष्टता
11
७ दिवसांत ३३ हजारांनी घसरला दर; लक्ष्मीपूजनाच्या मुहूर्तावर ८ हजारांनी गडगडली चांदी!
12
सर्व न्यायालयांमधील ‘सू’ व्यवस्था दयनीय; देशातील सर्व हायकोर्टांचा अहवाल सुप्रीम कोर्टात सादर
13
विभक्त पती, आईला फ्लॅटमध्ये राहण्यास हायकोर्टाची परवानगी; नेमके प्रकरण काय?
14
नवी मुंबई-पनवेलमध्ये आगीत ६ जणांचा मृत्यू; ठाण्यात एकाच दिवशी आगीच्या सहा घटना
15
झोपेत बायकोने नवऱ्याच्या अंगावर टाकलं उकळतं पाणी; जीव वाचवण्यासाठी पळताच अ‍ॅसिड टाकून जाळले
16
स्टीलच्या ग्लासात सुतळी बॉम्ब ठेवून फोडला; २० वर्षीय युवक जीवाला मुकला, कुठे घडला भयानक प्रकार?
17
WI vs BAN Super Over : ९ चेंडूंची सुपर ओव्हर! ३ फुकटच्या धावा; तरी वेस्ट इंडिजसमोर बांगलादेशची फजिती
18
भाजपा मंत्र्यांच्या समर्थकांची गुंडगिरी; युवकाला नाक घासून माफी मागायला लावली, पोलिसही हतबल
19
Womens World Cup : लाजिरवाण्या पराभवासह पाक संघ OUT; सेमीसह फायनल भारतात खेळवण्याचा मार्ग मोकळा!
20
सुवर्णाची झळाळी, शिर्डीत लक्ष्मीपूजनाचा सोहळा; साईमंदिरात दिवाळी, साई मूर्तीवर अडीच कोटींचे अलंकार

जीवघेणा कॅन्सर कायमचा संपणार! शास्त्रज्ञांनी क्रांतीकारी mRNA लस केली विकसित

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: July 19, 2025 09:18 IST

शास्त्रज्ञांनी एक क्रांतिकारी mRNA  ही लस विकसित केली आहे. ही लस फ्लोरिडा विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी प्रायोगिक mRNA लस विकसित केली आहे.

कॅन्सर रुग्णांसाठी एक महत्वाची बातमी आहे. कॅन्सर आता कायमचा संपणार आहे. शास्त्रज्ञांनी एक क्रांतिकारी mRNA  ही लस विकसित केली आहे. ही लस फ्लोरिडा विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी प्रायोगिक mRNA लस विकसित केली आहे. ही ट्यूमर विरुद्ध शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवते. नेचर बायोमेडिकल इंजिनिअरिंगमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, ही लस, इम्यून चेकपॉईंट इनहिबिटरसारख्या मानक इम्युनोथेरपी औषधांसह एकत्रित केल्यावर, उंदरांमध्ये मजबूत अँटी-ट्यूमर प्रभाव दर्शवते. 

या लसीचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते विशिष्ट ट्यूमर प्रथिनांना लक्ष्य करत नाही, परंतु विषाणूशी लढण्यासारख्या परिस्थितीत रोगप्रतिकारक शक्ती सक्रिय करते.

ट्यूमरमधील PD-L1 प्रथिनाची अभिव्यक्ती वाढवून हा परिणाम साध्य झाला. यामुळे उपचारांसाठी ट्यूमरची संवेदनशीलता वाढते. प्रमुख संशोधक डॉ. एलियास सायूर, UF हेल्थ येथील बालरोग ऑन्कोलॉजिस्ट, यांनी एका प्रेस रिलीजमध्ये म्हटले आहे की, "या शोधामुळे कर्करोगावर उपचार करण्याचा एक नवीन मार्ग मिळू शकतो जो केवळ शस्त्रक्रिया, रेडिएशन किंवा केमोथेरपीवर अवलंबून नाही." 

"हा पेपर एक अनपेक्षित आणि रोमांचक निरीक्षण दर्शवितो की, एक विशिष्ट नसलेली mRNA लस देखील ट्यूमर-विशिष्ट परिणाम निर्माण करू शकते, असं डॉ.सायूर म्हणाले.

सार्वत्रिक लसीची शक्यता

"हा अभ्यास तिसरा उदयोन्मुख दृष्टिकोन सुचवतो. कर्करोगाला विशेषतः लक्ष्य न करता, परंतु मजबूत रोगप्रतिकारक प्रतिसाद निर्माण करणारी लस कर्करोगाविरुद्ध प्रभावी प्रतिसाद निर्माण करू शकते, असं आम्हाला दिसून आले. कर्करोगाच्या रुग्णांसाठी, कदाचित सामान्य कर्करोग लस म्हणून, हे व्यापकपणे उपयुक्त ठरू शकते, असं अभ्यासाचे सह-लेखक डॉ. डुएन मिशेल म्हणाले.

डॉ.सायूर यांच्या टीमने आठ वर्षांपासून लिपिड नॅनोपार्टिकल्स आणि एमआरएनए वापरून कर्करोगविरोधी लसींवर काम केले आहे. गेल्या वर्षी, त्यांच्या प्रयोगशाळेत ग्लिओब्लास्टोमा, एक आक्रमक ब्रेन ट्यूमर, विरुद्ध एमआरएनए लसीची पहिली मानवी क्लिनिकल चाचणी घेण्यात आली. यामध्ये रुग्णाच्या ट्यूमर पेशींपासून बनवलेल्या लसीने मजबूत रोगप्रतिकारक प्रतिसाद दिला. या नवीन अभ्यासात, टीमने सामान्यीकृत एमआरएनए लसीची चाचणी केली. ही कोविड-19 लसीसारख्याच तंत्रज्ञानावर आधारित आहे. पण विशिष्ट कर्करोग पेशींना लक्ष्य करत नाही.

टॅग्स :cancerकर्करोग