शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Ganesh Kale Shot Dead: गणेशची हत्या करून फरार झालेले चार आरोपी सापडले; दोघांना अटक, नावे आली समोर
2
"वर्गात एक विद्यार्थी असेल तरी मराठीची तुकडी चालली पाहिजे", विश्वास पाटील यांची स्पष्ट भूमिका
3
Ganesh Kale: मानेत, छातीत व पोटात घुसल्या गोळ्या, पळण्याआधीच चौघांनी गणेशला संपवले; आरोपींची नावे काय?
4
Satara: फलटणमध्ये आणखी एका तरुणीने संपवले आयुष्य, आंचलच्या मृत्युसाठी आईवडिलच ठरले कारण
5
निर्भिड आणि बेधडक पत्रकारितेची आज गरज; केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांचे मत
6
Pune Crime: नाशिकच्या तरुणीवर हिंजवडीत कोयत्याने हल्ला! प्रेमप्रकरणातून तरुणाने केला जीव घेण्याचा प्रयत्न
7
Phaltan Doctor Death: डॉक्टर तरुणी मृत्यू प्रकरणाचा IPS तेजस्विनी सातपुते करणार तपास, एसआयटी स्थापन
8
Ganesh Kale Pune: आधी चार गोळ्या झाडल्या, नंतर डोक्यात कोयत्याने वार; काळेच्या हत्येचा पोलिसांनी सांगितला थरार
9
अमेरिका 'या' देशावर स्ट्राईक करण्याच्या तयारीत, ट्रम्प यांनी दिला आदेश?; रिपोर्टमधून खुलासा
10
चीनसोबत मिळून रशियानं दिला भारताला दगा?; ताजिकिस्तानात रचलं षडयंत्र, वाचा इनसाईड स्टोरी
11
परदेशातील भारताचा एकमेव सैन्य तळ हटवावा लागला, २ वर्षांनी मोठा खुलासा; किती मोठा झटका?
12
Pune Crime: पुण्यात पुन्हा गँगवार! कोंढव्यात गणेश काळेची गोळ्या घालून हत्या, कोयत्यानेही केले वार
13
आजचा मोर्चा संयुक्त महाराष्ट्र चळवळीची आठवण करून देणारा; शरद पवारांनी जागवल्या आठवणी
14
IND vs SA: वनडेत द. आफ्रिकेच्या पोरींचा भारतासमोर नाही चालत जोर; पण वर्ल्डकपमध्ये समोर येतात तेव्हा...
15
"बदतमीजों का...!"; राहुल गांधींसंदर्भात आचार्य प्रमोद कृष्णम यांचं वादग्रस्त विधान, RSS संदर्भातही बोलले
16
"मल्लिकार्जून खरगेंनी इतिहासातून धडा घ्यावा", आरएसएसचे दत्तात्रय होसबळे काँग्रेसच्या अध्यक्षांवर भडकले
17
चीनचा एक निर्णय अन् जागतिक बाजारात सोन्याच्या दराचं गणित बदलणार; भारतावर काय परिणाम होणार?
18
निवडणूक आयोगाकडे माझ्या नावाने अर्ज गेला, मोबाईल नंबर...; उद्धव ठाकरेंचा मोठा गौप्यस्फोट
19
‘आपण काय मेसेज करत आहात? हे व्हॉट्सअ‍ॅपला ठाऊक...’, इलॉन मस्‍क यांचा गंभीर आरोप, केली मोठी घोषणा
20
"दिल्लीचे नामांतर 'इंद्रप्रस्थ' करा"; केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाहांना भाजप खासदाराचे पत्र, पांडवांचा उल्लेख

मालदीवच्या राष्ट्राध्यक्षांचा 'हट्टीपणा' नडला! १४ वर्षांच्या चिमुरड्याचा जीव गेला; नक्की काय घडलं?

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: January 21, 2024 08:16 IST

लहान मुलाच्या मृत्यूनंतर मालदीवचे राष्ट्राध्यक्ष मुइज्जू यांच्या निर्णयावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात आहे

Maldives Medical Emergency , India Airlift , Boy Died: भारत आणि मालदीव यांच्यातील संबंध सध्या तणावपूर्ण  आहेत. मालदीवच्या मंत्र्यांनी भारत आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या विरोधात अपमानास्पद वक्तव्य केले होते. तेव्हापासून तणावात सातत्याने वाढ होत आहे. तशातच आता मालदीवचे राष्ट्राध्यक्ष मोहम्मद मुइज्जू यांच्या एका 'हट्टीपणा'मुळे एका लहान मुलाला आपला जीव गमवावा लागला असल्याचे म्हटले जात आहे. अवघ्या १४ वर्षाच्या मुलाला वैद्यकीय आणीबाणीसाठी (Medical Emergency) भारतीय हेलिकॉप्टरने एअरलिफ्ट करण्याची गरज होती. त्यासाठी मालदीव सरकारने परवानगी दिली नाही. परिणामी उपचारास उशीर झाल्याने बालकाचा मृत्यू झाला.

भारताने यापूर्वी दोन नौदल हेलिकॉप्टर आणि एक डॉर्नियर विमान मालदीवला वैद्यकीय निर्वासन आणि इतर उच्च उपलब्धता आपत्ती पुनर्प्राप्ती (HARD) क्रियाकलापांसाठी प्रदान केले आहे. मालदीवच्या मीडियानुसार, मुलाला ब्रेन ट्यूमर होता आणि त्याला अचानक स्ट्रोक आला. त्यांची प्रकृती गंभीर होती. कुटुंबाने त्याला गॅफ अलिफ विलिंगिली येथील त्याच्या घरातून राजधानी माले येथे नेण्यासाठी एअर अॅम्ब्युलन्सची विनंती केली होती. तात्काळ मेडिकल एअरलिफ्टची व्यवस्था करण्यात अधिकारी अपयशी ठरल्याचा आरोप कुटुंबीयांनी केला आहे.

एअर अॅम्ब्युलन्सकडून प्रतिसाद नाही

मालदीवच्या मीडियानुसार, मृत मुलाच्या वडिलांचे म्हणणे आहे की त्यांनी स्ट्रोकनंतर लगेचच त्याला माले येथे नेण्यासाठी आयलँड एव्हिएशनला कॉल केला, परंतु त्यांनी आमच्या कॉलला उत्तर दिले नाही. गुरुवारी सकाळी साडेआठ वाजता त्यांनी फोनला उत्तर दिले. अशा प्रकरणांवर एअर अॅम्ब्युलन्स हा एकमेव उपाय आहे. तात्काळ एअरलिफ्टची विनंती केल्यानंतर १६ तासांनी मुलाला माले येथे आणण्यात आले, परंतु तोपर्यंत खूप उशीर झाला होता. भारतीय हेलिकॉप्टर न वापरल्याने बालकाचा मृत्यू झाल्याची चर्चा होत असून मुइज्जू यांच्या धोरणावर टीका केली जात आहे.

मालदीव सरकारने भारतीय सैनिकांना परत पाठवण्याचा आग्रह धरल्याने भारतीय हेलिकॉप्टर आणि विमानांचे भवितव्य अधांतरी आहे. राष्ट्राध्यक्ष मोहम्मद मुइज्जू यांनी भारताला १५ मार्चपर्यंत आपले सैन्य मागे घेण्यास सांगितले आहे. मात्र, या समस्येवर तोडगा काढण्यासाठी अजूनही चर्चा सुरू असल्याचे भारतीय अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे. 

तशातच वैद्यकीय आणीबाणी दरम्यानही भारतीय हेलिकॉप्टर न वापरल्याने मालदीवमध्ये टीका होत आहे. मालदीवचे संरक्षण मंत्री मोहम्मद घस्सान यांनी सांगितले की, मालदीव एअरलाइन्सकडून अजूनही ९३ टक्के लोकांचे स्थलांतर सुरू आहे. घस्सान यांनी सोशल मीडिया एक्सवरील पोस्टमध्ये म्हटले आहे की वैद्यकीय ऑपरेशन्सच्या एसओपी (मानक ऑपरेटिंग प्रक्रिया) ला अधिसूचित करण्याची किंवा राष्ट्रपतींकडून परवानगी घेण्याची आवश्यकता नाही. हे संबंधित संस्थांच्या समन्वयातून केले जाते. मालदीवचे खासदार मिकाईल अहमद नसीम म्हणाले की, राष्ट्रपतींच्या भारताप्रती असलेल्या द्वेषामुळे लोकांना आपल्या जीवाची किंमत चुकवायला लागू नये. तसे झाल्यास हे दुर्दैवी ठरेल.

टॅग्स :MaldivesमालदीवIndiaभारतMedicalवैद्यकीयNarendra Modiनरेंद्र मोदी