शहरं
Join us  
Trending Stories
1
मंत्रिपदाचा आणि जिंकण्याचा संबंध नाही, आत्मचिंतनाची गरज; बावनकुळेंचा मुनगंटीवारांवर निशाणा?
2
"ज्यांच्याकडे मुख्यमंत्रिपद तेही कायम नाही, मी योग्य क्षणी..."; सुधीर मुनगंटीवारांनी थेटच सांगितले
3
४ दिवसांपासून सातत्यानं 'या' शेअरला अपर सर्किट; ७४% नं वाढला स्टॉक, तुमच्याकडे आहे का?
4
डोनाल्ड ट्रम्प यांचा मोठा निर्णय; २९ देशांतील अमेरिकन राजदुतांना तडकाफडकी परत बोलावले; काय आहे कारण?
5
Flashback 2025: वर्षभरात ८ लढती! टीम इंडियाचा 'षटकार' अन् पाकिस्तानला 'ट्रॉफी चोर'चा टॅग
6
स्टेट बँक ऑफ इंडियाचं जुनं नाव माहीत आहे? ३४० वर्षांपूर्वी एका ब्रिटीश बँकेपासून झाली होती सुरुवात
7
'भाभीजी घर पर है' मालिकेत परतली शिल्पा शिंदे, भावुक प्रतिक्रिया देत म्हणाली, "मी कधीच चुकीचं..."
8
Staff Gift: कंपनी असावी तर अशी! कर्मचाऱ्यांना दितेय मोठे मोठे फ्लॅट, किंमतही कोट्यवधींमध्ये
9
Travel : ठंडा-ठंडा, कूल-कूल! भारतातील सर्वात गारेगार ठिकाणं, तापमान इतकं कमी की तलावही गोठतो
10
'जर तरची गोष्ट' नाटकाचा तरुण दिग्दर्शक काळाच्या पडद्याआड; ४२व्या वर्षी हृदयविकाराच्या झटक्याने निधन
11
बांगलादेशात उस्मान हादीनंतर आता NCP नेत्याची हत्या; अज्ञात हल्लेखोराने डोक्यात झाडली गोळी
12
Manikrao Kokate: माणिकराव कोकाटेंच्या शिक्षेला सुप्रीम कोर्टाकडून स्थगिती; आमदारकीही जाणार नाही, आज काय घडलं?
13
आयटी ते शेती... भारत-न्यूझीलंड मुक्त व्यापार कराराचे नेमके फायदे काय? 'या' गोष्टी होणार स्वस्त
14
"कुटुंबाच्या प्रतिमेसाठी गप्प होतो, पण आता..."; नितेश राणेंच्या पोस्टने महायुतीत धडकी, कणकवलीतील धक्का जिव्हारी?
15
हातावर मेहेंदी, हिरवा चुडा अन् मुंडावळ्या; प्रियदर्शिनी इंदलकरची लगीनघाई? 'तो' फोटो व्हायरल
16
नको असलेला पसारा २०२५ मध्येच सोडा, नवीन वर्षात 'मिनिमलायझेशन'ची सवय लावा
17
ऐन निवडणुकीत महायुती सरकारनं निवडणूक कायद्यात केला महत्त्वाचा बदल; काय परिणाम होणार?
18
YouTube वर १ बिलियन व्ह्यूज आले तर किती पैसे मिळतात? आकडा ऐकून हैराण व्हाल!
19
Gold Silver Price Today: सोन्या-चांदीच्या दराचा नवा उच्चांक, चांदीच्या दरात ७,२१४ रुपयांची वाढ; सोन्याच्या दरातही जोरदार तेजी
20
नोकरी गेली खड्ड्यात, आज राजीनामा देणारच, कारण...; ढसाढसा रडत शिक्षिकेने बनवला Video
Daily Top 2Weekly Top 5

अरे व्वा! आता तुम्हालाही हवी तशी स्वप्न पाहता येणार; वैज्ञानिकांनी बनवलं ड्रीम हॅक डिवाईस 

By manali.bagul | Updated: January 4, 2021 11:44 IST

Health Tips in Marathi : अमेरिकन वैज्ञानिक असे डिव्हाईस तयार करण्याच्या प्रयत्नात आहेत. 

(Image Credit- Getty images)

तुम्हाला सगळ्यांनाच माहिती असेल आपल्या स्वप्नावर आपले नियंत्रण नसते. तुम्ही विचार करूनही चांगली स्वप्न पाहू शकत नाही. अनेकांना वाईट स्वप्न पडतात. भविष्यात तुम्ही आपली वाईट स्वप्न कंट्रोल करू शकता. ते ही एका लहानश्या डिव्हाईसचा वापर करून. विशेष म्हणजे या डिव्हाईसचा वापर करून तुम्ही जास्तवेळ चांगली स्वप्न पाहू शकाल आणि वाईट स्वप्न पडण्यापासून रोखता येईल. अमेरिकन वैज्ञानिक असे डिव्हाईस तयार करण्याच्या प्रयत्नात आहेत. 

मॅसाच्युसेट्स इंस्टीट्यूट ऑफ टेक्नोलॉजी (Massachusetts Institute of Technology - MIT)चे वैज्ञानिक स्वप्न हॅक करण्यासाठी हे डिव्हाईस तयार करत आहे.  MIT च्या ड्रीम लॅब (MIT's Dream Lab) मध्ये हे डिव्हाईस तयार केलं जात आहे.  याच्या मदतीने स्वप्नावर पूर्ण नियंत्रण ठेवता येऊ शकतं. म्हणजेच तुम्ही स्वप्नांच्या कटेंटचे मालक असणार.

MIT Dream Lab चे रिसर्चर एडम होरोविट्ज यांनी सांगितले की, ''त्याच्या जीवनाचा एक भाग स्वप्न पाहण्यात निघून जायचा. या स्वप्नांवर नियंत्रण ठेवल्यास व्यक्तिमत्वात बदल घडून येईल.  रात्री वाईट स्वप्न पाहिल्यामुळे तुम्हाला त्रासाचा सामना करावा लागणार नाही. वाईट स्वप्नामुळे अनेकदा डोक्यावर परिणाम होतो. या डिव्हाईसमुळे माणसाच्या मेंदूच्या क्षमतेचा विकास होण्यास मदत होईल. ''

डोरीमो असे या डिव्हाइसचे नाव आहे. हे हातमोज्यासारख्या तळव्यांमध्ये घालतात. त्यात अनेक प्रकारचे सेन्सर्स आहेत. डोरीमो झोपी गेलेल्या माणसाची स्थिती तपासतो. झोपलेली व्यक्ती कॉन्शियस किंवा सब-कॉन्शस स्थितीत आहे की नाही हे शोधून काढते. जेव्हा एखादी व्यक्ती मध्यभागी झोपेत राहते तेव्हा त्याला हायपॅग्नोगिया म्हणतात. आता त्याची चाचणी 50 लोकांवर केली गेली आहे. या डिव्हाइसमध्ये आणखी बदल करणं बाकी आहे.

डोरिमो हायपॅग्नोगियामध्ये झोपलेल्या माणसाच्या मेंदूत बनलेली चित्रे आणि संवेदनांवर नियंत्रण ठेवण्यास मदत करते. हायपॅग्नोगियाच्या बाबतीत मानवांना चांगली चित्रे दिसतात. म्हणजे, यावेळी स्वप्ने येतात. तो आवाज ऐकू शकतो. या परिस्थितीत बर्‍याच वेळा एखादी व्यक्ती अशा गोष्टी करत असते ज्या त्याने प्रत्यक्षात केल्या आहेत किंवा करण्याची इच्छा बाळगतो.

'कोरोनाच्या लढ्याला मोठं यश', भारतानं लसीच्या आपात्कालीन वापरासाठी परवानगी दिल्यानंतर; WHO ची प्रतिक्रिया

डोरीमो डिव्हाइसमध्ये पूर्व-रेकॉर्ड केलेले संदेश आहे. 50 लोकांवर याचा प्रयोग करण्यात आला होता.  डिव्हाइसवरून ऐकलेला टायगर शब्द आवडला. यानंतर या सर्व लोकांच्या स्वप्नांमध्ये वाघ आला. या डिव्हाइसच्या मदतीने, नंतर या ५० लोकांच्या स्वप्नांमध्ये बदल झाला. 

दिलासादायक! कोरोनाच्या नव्या स्ट्रेनला वेगळं करणारा भारत जगातील पहिला देश; : ICMR

मॉन्ट्रियल युनिव्हर्सिटीच्या मनोचिकित्साचे प्राध्यापक टोर निल्सन म्हणाले की, ''हे एक उत्तम साधन आहे. प्रत्येकाला त्यांचे स्वप्न जगण्याची इच्छा आहे. आपण या डिव्हाइसच्या मदतीने उडणे, गाणे, फिरणे किंवा लैंगिक संबंध ठेवण्याची इच्छा व्यक्त करू शकता. यामुळे, पाहिलेली दृश्ये आभासी वास्तवापेक्षा अधिक स्पष्ट असतील. ''

टॅग्स :ResearchसंशोधनHealthआरोग्यHealth Tipsहेल्थ टिप्सAmericaअमेरिका