शहरं
Join us  
Trending Stories
1
“२०३४ पर्यंत देवेंद्र फडणवीसच मुख्यमंत्री असतील”; चंद्रशेखर बावनकुळे यांचे मोठे भाकित
2
“लाल संविधान घेऊन फिरणारे राहुल गांधी...”; सावरकरांवरील विधान प्रकरणी CM फडणवीसांचा पलटवार
3
जम्मू-काश्मीरच्या कठुआ जिल्ह्यात दिसले 4 संशयित, सुरक्षा दलांनी सुरू केली शोध मोहीम...
4
Pahalgam Terror Attack : "माझा एक भाऊ जेलमध्ये, दुसरा मुजाहिदीन, सरकारने त्याला पकडावं"; दहशतवाद्याच्या बहिणीचा Video
5
ज्याच्यासाठी लिंग परिवर्तन केलं, त्याचं दुसऱ्यावरच प्रेम जडलं...! सनीची मारिया बनलेली किन्नर पोहोचली पोलीस ठाण्यात, अन् मग...
6
पाकिस्तान एलओसीवर मोठ्या प्रमाणावर शस्त्रास्त्रे जमवू लागला; भारताची तयारी काय...
7
Video - अरे देवा! तिकीट भलतंच पण अरेरावी भरपूर; ट्रेनमध्ये टीटीईशी भिडली महिला अन्...
8
खिशातच आयफोनचा स्फोट, तरूण गंभीर जखमी; थरारक घटनेचा व्हिडीओ समोर
9
महात्मा गांधीही इंग्रजांना पत्र लिहिताना "आपला विश्वासू सेवक" लिहायचे, मग त्यांनाही...; राहुल गांधींची सुप्रीम कोर्टाकडून कानउघाडणी
10
Pahalgam Terror Attack: सरकारने पाकिस्तानला सडेतोड उत्तर द्यावं, पण कुठलाही निर्णय घेताना...; शरद पवार यांनी मांडले स्पष्ट मत
11
शरद पवारांच्या विधानावर CM फडणवीसांचं प्रत्युत्तर, म्हणाले- "ज्यांचे आप्तेष्ट मारले गेले..."
12
भारत- पाकिस्तान तणावादरम्यान बलुचिस्तानमध्ये बॉम्ब स्फोट, ४ सैनिकांचा मृत्यू
13
पर्यटकांना वाचवताना जीव गमावला; काश्मिरी युवकाच्या कुटुंबाला DCM शिंदेकडून ५ लाखांची मदत
14
शनिवारी शिवरात्रि स्वामी पुण्यतिथी: ५ राशींनी ‘हे’ करा, साडेसातीत दिलासा; शनिची कायम कृपा!
15
मारुती सुझुकीला मोठा धक्का! सर्वाधिक गाड्या विकूनही तोटा, नेमकं काय आहे कारण?
16
Swami Samartha: स्वामीकृपा झाल्यावर आपल्या आयुष्यात 'हे' बदल घडतात; तुम्हीदेखील अनुभवले का?
17
भारताच्या कारवाईने पाक सैन्य घाबरले; लष्करप्रमुखाचे कुटुंब खाजगी विमानाने देश सोडून पळाले
18
स्वामी पुण्यतिथी शिवरात्रि एकाच दिवशी: शिवकृपा, गुरुबळ लाभण्याची सुवर्ण संधी; ‘असे’ करा व्रत
19
पाकिस्तानविरोधात भारताची मोठी कारवाई! गृहमंत्री अमित शाहांचे सर्व मुख्यमंत्र्यांना 'हे' निर्देश...
20
दिवसभर उड्या मारतात, एका जागी बसतंच नाहीत... हायपर एक्टिव्ह मुलांशी नेमकं वागायचं तरी कसं?

Fact Check: खरंच महाकुंभमेळ्यातील गर्दीने लष्कराच्या जवानांवर चप्पल फेकली? फसू नका, सत्य वाचा!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 13, 2025 16:29 IST

प्रयागराजमध्ये महाकुंभमेळा सुरू आहे. या मेळाव्यातील सोशल मीडियावर व्हिडीओ व्हायरल होत आहेत.

Claim Review : महाकुंभ मेळामध्ये जवानांवर गर्दीतून चप्पल फेकल्याचा दावा करण्यात आला आहे.
Claimed By : Facebook And X Users
Fact Check : चूक

Created By: आज तक 

Translated By: ऑनलाइन लोकमत

प्रयागराजमध्ये महाकुंभमेळा सुरू आहे. या मेळाव्यातील सोशल मीडियावर व्हिडीओ व्हायरल होत आहेत. सध्या असाच एक व्हिडीओ व्हायरल झाला आहे, या व्हिडीओमध्ये एक गर्दी दिसत आहे. या गर्दीत एक व्यक्ती जवानावर चप्पल फेकल्याचे दिसत आहे. हा व्हिडीओ प्रयागराजमधील असल्याचा दावा करण्यात येत आहे. 

व्हिडिओमध्ये दिसणारे मैदान गर्दीने भरलेला आहे. यामध्ये बॅरिकेड्सच्या मागे काही पोलीस आणि काही इतर सुरक्षा कर्मचारी दिसत आहेत. बॅरिकेडिंगच्या दुसऱ्या बाजूला धक्काबुक्की सुरू असल्याचे दिसत आहे. काही वेळाने, गर्दीतील लोक चप्पल फेकू लागतात.

एका एक्स वापरकर्त्याने हा व्हिडीओ शेअर केला आणि लिहिले, “कुंभमेळ्यात राष्ट्रवादी आणि सनातनी लोकांनी लष्कराच्या जवानांवर चप्पल फेकली” जर ते मुस्लिम असते तर आज सर्व सरकारी माध्यमांवर ही बातमी असती, पण कदाचित या धर्माच्या लोकांना हे सर्व करण्याची परवानगी आहे.”

पोस्टची संग्रहित लिंक येथे पाहता येईल.

'आज तक' फॅक्ट चेकमध्ये असे आढळून आले की, हा व्हिडीओ प्रयागराजचा नाही. हे बिहारमधील पटना येथे झालेल्या 'पुष्पा-२' चित्रपटाच्या ट्रेलर लाँच कार्यक्रमातील आहे.

व्हायरल व्हिडिओच्या मुख्य फ्रेम्स उलटे शोधल्यावर, आम्हाला तो १७ नोव्हेंबर २०२४ रोजीच्या एका इंस्टाग्राम पोस्टमध्ये सापडला. येथे दिलेल्या माहितीनुसार, हा व्हिडिओ पटना येथील गांधी मैदानात झालेल्या 'पुष्पा-२' चित्रपटाच्या ट्रेलर लाँच कार्यक्रमाचा आहे.

नोव्हेंबर २०२४ मध्ये, सुपरस्टार अल्लू अर्जुन आणि रश्मिका मंदान्ना यांच्या 'पुष्पा-२' चित्रपटाचा ट्रेलर लाँच कार्यक्रम पटनाच्या गांधी मैदानात आयोजित करण्यात आला होता. कार्यक्रमाला स्वतः अल्लू अर्जुन आणि रश्मिका आले. त्यावेळी या चित्रपट कलाकारांना पाहण्यासाठी मैदानात सुमारे दहा हजार लोकांची गर्दी जमली होती. अल्लू अर्जुनच्या जवळ जाण्यासाठी लोक बॅरिकेड्सवर चढले. यावेळी काही लोकांनी पोलिसांवर चप्पलही फेकली. काही वृत्तांनुसार, गर्दी नियंत्रित करण्यासाठी पोलिसांना लाठीचार्ज करावा लागला.

पोलिसांनी लाठीचार्ज नाकारला होता. नवभारत टाईम्सच्या वृत्तानुसार, यावेळी परिस्थिती इतकी बिकट झाली होती की गर्दी नियंत्रित करण्यासाठी बिहार स्पेशल आर्म्ड पोलिसांना पाचारण करावे लागले. आज तकचे बिहारचे प्रतिनिधी सुजीत झा यांनी आम्हाला सांगितले की, व्हिडिओमध्ये पोलिसांजवळ उभे असलेले सैनिक बिहार स्पेशल सशस्त्र पोलिसांचे आहेत, त्यांनी वेगळा गणवेश परिधान केला आहे. त्यांनी सांगितले की हे सैन्यातील निवृत्त लोक आहेत जे बिहार पोलिसात भरती होतात.

आज तकचे बिहारचे प्रतिनिधी सुजीत झा यांनी आम्हाला सांगितले की, व्हिडिओमध्ये पोलिसांजवळ उभे असलेले सैनिक बिहार स्पेशल सशस्त्र पोलिसांचे आहेत, त्यांनी वेगळा गणवेश परिधान केला आहे. त्यांनी सांगितले की हे सैन्यातील निवृत्त लोक आहेत जे बिहार पोलिसात भरती होतात.

या कार्यक्रमात झालेल्या गोंधळाचा व्हिडिओ रिपोर्ट आम्हाला 'बिहार तक' वर सापडला. जेव्हा आपण व्हायरल व्हिडिओची या रिपोर्टशी तुलना करतो तेव्हा अनेक साम्य दिसून येते. दोन्हीमध्ये, पिवळ्या टी-शर्टमध्ये एक तरुण, निळ्या सफारी सूट घातलेले काही लोक, फ्लडलाइट्स आणि  काळे बॅरिकेड्स गर्दीत दिसत आहेत.

नोव्हेंबर २०२४ मध्ये गांधी मैदानात झालेल्या या कार्यक्रमात चप्पल फेकल्याचे अनेक व्हिडीओ व्हायरल झाले. हे येथे आणि येथे पाहता येतील. 

यामध्ये स्पष्टपणे नोव्हेंबर २०२४ मध्ये पाटण्यातील गांधी मैदानावर झालेल्या एका कार्यक्रमाचा व्हिडीओ महाकुंभाच्या संदर्भात शेअर केला जात आहे.

(सदर फॅक्ट चेक आज तक या वेबसाइटने प्रसिद्ध केलं आहे. 'शक्ती कलेक्टिव्ह'चा भाग म्हणून 'लोकमत डॉट कॉम'ने त्याचा अनुवाद केला आहे.)

टॅग्स :Kumbh Melaकुंभ मेळा