शहरं
Join us  
Trending Stories
1
हिजाब वादानंतर मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांची सुरक्षा वाढवली, पोलिसांनी व्यक्त केली भीती
2
माणिकराव कोकाटेंना आजच रात्री अटक होणार? नाशिक पोलिसांची टीम लिलावती रुग्णालयात दाखल
3
"निवडणूक आयोग बेईमान, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस 'गजनी"; हर्षवर्धन सपकाळ यांची बोचरी टीका
4
Shilpa Shetty: बॉलिवूड अभिनेत्री शिल्पा शेट्टीला दणका! मुंबईतील घरावर आयकर विभागाचा छापा
5
महसूल अधिकारी, कर्मचाऱ्यांचा संप अखेर मागे; चंद्रशेखर बावनकुळे यांच्याशी चर्चेनंतर निर्णय
6
SMAT 2025 Final : नवा गडी नव राज्य! ईशानच्या कॅप्टन्सीत झारखंडच्या संघानं पहिल्यांदा उंचावली ट्रॉफी
7
ठाकरेंचा शिलेदार भाजपामध्ये... संजोग वाघेरेंचा राजीनामा, पिंपरी-चिंचवडच्या राजकारणात भूकंप
8
'लाडक्या बहिणी' निवडणूक लढवण्यासाठी तुफान उत्साही; शिवसेनेत मुलाखतींसाठी इच्छुकांची गर्दी
9
“ही त्यांची शेवटची निवडणूक, भविष्यात तर...”; ठाकरे बंधूंच्या युतीवर भाजपा नेत्यांनी डिवचले
10
एकीकडे भाजप-शिवसेनेची युती, दुसरीकडे राष्ट्रवादी प्रदेशाध्यक्षांचे महायुतीबाबत मोठे विधान
11
काँग्रेसमध्ये 'इनकमिंग' जोरात, भाजपाच्या भुलथापांना बळी पडू नका; प्रदेशाध्यक्षांचा दावा
12
शाहबाज सरकार पुन्हा तोंडावर आपटलं; सौदी अरेबियाने 50,000 पाकिस्तानी भिकाऱ्यांना हाकलून लावलं
13
"ये 21वीं सदी का भारत है…!"; ओमानमधील भारतीयांना पंतप्रधान मोदींचा संदेश, मिळाला सर्वोच्च सन्मान
14
“दोन्ही NCP एकत्र येणार असतील, तर शरद पवार गटासोबत जाणार नाही”; उद्धवसेनेने स्पष्टच सांगितले
15
SMAT Final 2025 : विराट फेल! बाकी सर्वांच्या २०० प्लस स्ट्राइक रेटसह धावा अन् झारखंडनं रचला इतिहास
16
माणिकराव कोकाटे मंत्रिमंडळातून बाहेर! अजित पवारांनी CM फडणवीसांकडे पाठवला राजीनामा
17
डॉलर नाही तर हे आहे जगातील सर्वात शक्तिशाली चलन, मोजावे लागतात तब्बल २९४ रुपये
18
185 रुपयांच्या शेअरमध्ये 5881% ची आश्चर्यचकित करणारी तेजी; आता BSE ची अ‍ॅक्शन, व्यवहार बंद!
19
Ishan Kishan Century : ईशान किशनची विक्रमी सेंच्युरी! सर्वाधिक षटकारांचाही सेट केला नवा रेकॉर्ड
20
महाराष्ट्र भूषण राम सुतार यांच्यावर शासकीय इतमामात अंत्यसंस्कार; वृद्धापकाळाने झालेले निधन
Daily Top 2Weekly Top 5

Meen Sankranti 2024: १४ मार्च रोजी आहे मीन संक्रांती; पुण्यप्राप्तीसाठी आठवणीने करा 'या' दोन गोष्टी!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: March 13, 2024 13:30 IST

Meen Sankranti 2024: आपल्याला केवळ मकर संक्रांति माहीत असते, पण सूर्य वर्षातून १२ वेळा आपली राशी बदलतो; त्यादृष्टीने मीन संक्रांतीचे महत्त्व जाणून घेऊ. 

फाल्गुन महिन्यात, सूर्य १४ मार्च (मीन संक्रांती 2024) रोजी मीन राशीत प्रवेश करत आहे. त्यामुळे याला मीन संक्रांती म्हटले जाईल. मीन संक्रांतीचे सनातन धर्मात विशेष महत्त्व आहे. या दिवशी पवित्र नद्यांमध्ये स्नान करण्याची, तपश्चर्या करण्याची आणि भगवान सूर्याची पूजा करण्याची परंपरा आहे. असे केल्याने साधकाला सुख-समृद्धी प्राप्त होते, असे मानले जाते. ते शक्य झाले नाही तरी, सूर्योदयापूर्वी उठून स्नान करा आणि स्नान करताना देवाचे स्मरण करा, गंगेचा श्लोक म्हणा,  जेणेकरून पवित्र नदीत स्नान केल्याचे समाधान लाभेल. 

ज्योतिषशास्त्रीय गणनेनुसार, सूर्य वर्षातून १२ वेळा आपली राशी बदलतो. सूर्याच्या राशीतील बदलाला संक्रांती म्हणतात. ज्या नावात राशिचक्र बदलले आहे ते नाव पुढे जोडले आहे. या वेळी फाल्गुन महिन्यात सूर्य १४ मार्चला मीन राशीत प्रवेश करत आहे. त्यामुळे याला मीन संक्रांती म्हटले जाईल. मीन संक्रांतीचे सनातन धर्मात विशेष महत्त्व आहे. या दिवशी पवित्र नद्यांमध्ये स्नान, दान, तपश्चर्या आणि भगवान सूर्यदेवाची पूजा करण्याची परंपरा आहे. असे केल्याने साधकाला सुख-समृद्धी प्राप्त होते, असे मानले जाते. अशा परिस्थितीत मीन संक्रांतीच्या शुभ मुहूर्त आणि पूजेची पद्धत जाणून घेऊया.

मीन संक्रांती २०२४ शुभ मुहूर्त

पंचांगानुसार सूर्यदेव १४ मार्चला मीन राशीत प्रवेश करत आहेत. या शुभ प्रसंगी स्नान व दान केले जाते. मीन संक्रांती दुपारी १२:४६ पासून सुरू होईल आणि संध्याकाळी ६:२९ वाजता संपेल आणि महा पुण्यकाल दुपारी १२:४६ ते दुपारी २:४६ पर्यंत राहील. त्याचवेळी मीन संक्रांतीचा मुहूर्त १२.४६ वाजता असेल.

मीन संक्रांती पूजा पद्धत

शक्य असल्यास मीन संक्रांतीच्या दिवशी पवित्र नद्यांमध्ये स्नान करून सूर्यदेवाला अर्घ्य अर्पण करावे. तसेच सूर्यदेवाची पूजा करावी. यानंतर तुमच्या भक्तीनुसार गरीबांना विशेष वस्तू दान करा. या दिवशी दान केल्याने लाभ होतो असे मानले जाते.

या मंत्रांचा जप करा

>> ॐ घृ‍णिं सूर्य्य: आदित्य:>> ॐ ह्रीं ह्रीं सूर्याय नमः ।>>ॐ सूर्याय नम: ।>>ॐ घृणि सूर्याय नम: ।>>ॐ ह्रीं ह्रीं सूर्याय सहस्रकिरणराय मनोवांछित फलम् देहि देहि स्वाहा।।>>ॐ ऐहि सूर्य सहस्त्रांशों तेजो राशे जगत्पते, अनुकंपयेमां भक्त्या, गृहाणार्घय दिवाकर:।

टॅग्स :Astrologyफलज्योतिष