शहरं
Join us  
Trending Stories
1
इराणला एका रात्रीत नष्ट करू शकतो आणि ती रात्र मंगळवारची रात्रही असू शकते; ट्रम्प यांच्या विधानाने जगात खळबळ
2
IPL 2026 : PBSK विरुद्धही अजिंक्य रहाणे चुकला! पण पावसाच्या बॅटिंगमुळे वाचला! KKR नं मॅच न जिंकता उघडले खाते
3
"धड भाषणही देता न येणाऱ्या, कुटुंबीयांच्या पुण्याईवर खासदार झालेल्या मुलाने...", काँग्रेसने पार्थ पवारांना सुनावले
4
अर्शदीप सिंग 'या' अभिनेत्रीला करतोय डेट? क्रिकेटरने चेहरा लपवला, पण टॅटूमुळे नेटकऱ्यांनी तिला ओळखलं
5
इराणच्या सर्वात मोठ्या पेट्रोकेमिकल प्लांटवर हवाई हल्ला; इस्रायलचे संरक्षण मंत्री म्हणाले, पूर्ण ताकदीने हल्ले करणार
6
दोन दिवसात भारताच्या किती जहाजांनी पार केली होर्मुझची सामुद्रधुनी; केंद्र सरकारने सांगितली सद्यस्थिती
7
सांगली जिल्ह्यात दोन खासदार, नऊ आमदार होतील; चंद्रकांत पाटील यांचे सूचक वक्तव्य 
8
अशोक खरातसोबत नेत्यांचे संबंध; शरद पवार म्हणाले, 'आमच्यातील लोकप्रतिनिधी जाऊन जे काही...'
9
Thane Crime: खासगी बोलण्याचा बहाणा, हॉटेलमध्ये नेले आणि नर्सवर दोन वेळा बलात्कार
10
१,८९८ कोटींची थकबाकी, ‘पीडब्ल्यूडी’ची देणी थकल्याने रस्ते-पूल कामे ठप्प होणार? ठेकेदारांचे कामबंद आंदोलन
11
IPL 2026 : शाहरुख खानची खास झलक! सुहानाचा स्टायलिश लूकही ठरला लक्षवेधी; इथं पाहा व्हिडिओ
12
बंदूक नव्हे आता अक्कल पाजळणार! भारताविरोधात असीम मुनीरचा कांड; पाकिस्तानचा नवा कुरापती प्लॅन
13
Latest Marathi News LIVE Updates:इराणच्या हल्ल्यात चार इस्रायली नागरिकांचा मृत्यू, इमारतीच्या ढिगाऱ्याखाली मिळाले मृतेदह
14
IPL 2026, MI vs RR : हार्दिक पांड्या खेळणार का? MI कोच म्हणाले, तो काही दुखापतग्रस्त नव्हता, तर...
15
सुनेत्रा पवारांना पाठिंबा दिला, पण प्रचार करणार की नाही, शरद पवारांनी मांडली भूमिका; काँग्रेसबद्दल काय बोलले?
16
‘त्या’ घटनेतील तिसरी हत्या पोलिस व सुरक्षारक्षकांच्या डोळ्यासमोर; व्हिडिओ व्हायरल
17
तृणमूल काँग्रेस की भाजप? यंदा मतदारांचा कौल कुणाला? धक्कादायक ओपिनियन पोल समोर...
18
टॉर्चर करून करून पिता-पुत्राला मारलेले! तामिळनाडूच्या गाजलेल्या 'कस्टोडियल डेथ' प्रकरणात ९ पोलिसांना मृत्यूदंडाची शिक्षा
19
एकेकाळी १४०० एकर जमिनीचे मालक, आता मोहफुले वेचून जगण्याची वेळ; गोंड राजाच्या वंशजांची बिकट परिस्थिती
20
KKR च्या ताफ्यातून एकाच वेळी दोन्ही मिस्ट्री स्पिनर 'गायब'! अजिंक्य रहाणेनं सांगितलं त्यामागचं कारण
Daily Top 2Weekly Top 5

Akshaya Tritiya 2024: अक्षय्य तृतीयेला करतात गंगापूजा; त्याबरोबरच देवघरातील गंगेशी संबंधित नियम वाचा!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 10, 2024 14:12 IST

Akshaya Tritiya 2024: अक्षय्य तृतीयेला गंगा स्वर्गातून पृथ्वीवर अवतीर्ण झाली, म्हणून आज गंगापूजेचे महत्त्व जास्त; त्यानिमित्त जाणून घ्या गंगेशी संबंधित गोष्टी!

गंगा नदी हिंदु धर्मात अत्यंत पवित्र मानली जाते. तिला माता म्हणून संबोधले जाते. गंगेत स्नान केल्याने पापक्षालन होते, अशीही श्रद्धा आहे. गंगेच्या पाण्याला तीर्थ समजून प्राशन केले जाते. एवढेच नाही, तर एखादी व्यक्ती निधन पावली असता किंवा मरणासन्न अवस्थेत पोहोचली असता तिच्या मुखात गंगाजल घातले जाते. गंगाजलाला देवघरातील पूजेतही मनाचे स्थान असते. त्यामुळे घराघरात गंगाजल असतेच. फक्त ते कोणत्या स्थितीत आहे, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरते.  जाणून घेऊया त्यामागील यथोचित शास्त्र!

देवघरात गंगाजल ठेवताना पुढील काळजी घ्या - 

>> घरात गंगाजल ठेवल्याने घरातील नकारात्मकता दूर होते आणि सकारात्मकता पसरते. यासाठी गंगाजल नेहमी स्वच्छ जागी ठेवा. त्याच्या आजूबाजूला कोणतीही अस्वच्छ वस्तू ठेवू नका. म्हणून देवघरात गंगाजल ठेवणे आणि त्याची नियमित स्वच्छता करणे चांगले.

>> गंगाजल अत्यंत पवित्र असून ते शुद्ध धातूपासून बनवलेल्या भांड्यात ठेवावे. तांबे किंवा चांदीचे भांडे यासाठी सर्वोत्तम आहेत. प्लॅस्टिकच्या बाटलीत गंगाजल ठेवणे योग्य नाही. त्यामुळे पाण्यातील औषधी गुणधर्म निकामी होतात. 

>> गंगाजल आपण पवित्र मानतो. त्यामुळे त्याचे पावित्र्य जपणे हे आपले आद्यकर्तव्य समजा. तसेच घरातील गंगाजल बंद धातूच्या पात्रात ठेवा आणि ते पात्र वेळोवेळी बाहेरून स्वच्छ करा. 

>> पूजेत किंवा मंगलकार्यात गंगाजल वापरताना गंगा मातेचे मनोभावे स्मरण करा त्यामुळे ते पाणी तीर्थ बनून त्यात प्रसादत्व उतरेल. 

>> देवघरात गंगाजल ठेवताना ईशान्य बाजूला ठेवा. पवित्र नद्यांचे पाणी नेहमी ईशान्य दिशेला ठेवावे.

>> गंगाजल कधीही अंधारात ठेवू नका. रात्रीही तिथे मंद प्रकाश ठेवा. तसेच गंगाजलला बंद कपाटात ठेवू नका.

>> आठवड्यातून एकदा आंघोळ झाल्यावर किंवा मंगल कार्याच्या प्रसंगी  संपूर्ण घरात गंगाजल शिंपडा. यामुळे सकारात्मक ऊर्जा वाढते.

टॅग्स :Akshaya Tritiyaअक्षय्य तृतीयाVastu shastraवास्तुशास्त्र