शहरं
Join us  
Trending Stories
1
कुंडमळा पूल दुर्घटनेतील मृतांचा आकडा चारवर; पाच वर्षांच्या बालकासह चौघांचा मृत्यू
2
सोनिया गांधींची प्रकृती अचानक बिघडली, सर गंगाराम रुग्णालयात दाखल
3
खामेनेईंवर कोसळणार होते इस्रायली मिसाईल; डोनाल्ड ट्रम्प यांनी थांबवलं म्हणून...
4
कुंडमळा पूल घटनेतील मृतांच्या नातेवाईकांना पाच लाखांची मदत; जखमींच्या उपचाराचा खर्च शासन करणार
5
Bridge Collapses : पूल दुर्घटनेबाबत अमित शाहांनंतर PM नरेंद्र मोदींचाही CM देवेंद्र फडणवीसांना फोन
6
भारत-पाकिस्तान संघर्ष रोखला तसा इराण-इस्त्रायल युद्ध थांबवणार; डोनाल्ड ट्रम्प यांचा दावा
7
Pune Bridge Collapse: जुन्या पुलांचे स्ट्रक्चरल ऑडीट करण्याच्या सूचना; उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचे निर्देश
8
Viral Video : किती तो लग्नाचा आनंद! नवरदेवाचा 'असा' भन्नाट उत्स्फूर्त डान्स कधी पाहिलाच नसेल!
9
भाजप नेत्यांनी संघासमोर मांडला निवडणुकीच्या तयारीचा रोडमॅप; मुख्यमंत्री, गडकरींची उपस्थिती
10
Bridge Collapses: सार्वजनिक बांधकाम विभागाच्या अक्षम्य दुर्लक्षामुळे कुंडमाळा येथे निष्पाप बळी 
11
इराणची राजधानी तेहरान हादरली: इस्रायलचे एकामागोमाग एक हल्ले; नागरिक भयभीत!
12
वळ केमिकल गोदामाला भीषण आग; एका कामगाराचा होरपळून मृत्यू
13
जावयाने केली सासऱ्याची हत्या, गडचिरोली जिल्ह्यातील घटना, आरोपीला अटक
14
विमान क्रॅश होण्याआधी दिसलेला 'तो' छोटा डॉट बनलं रहस्य?; तज्ज्ञांनी सांगितली 'RAT' ची थेअरी
15
गडचिरोलीच्या विद्यार्थ्यांचे 'इस्रो'ला ऐतिहासिक उड्डाण, मुख्यमंत्र्यांकडून विद्यार्थ्यांना शुभेच्छा
16
पूल दुर्घटनेच्या कारणांची चौकशी करून दोषींवर कठोर कारवाई करणार - उपमुख्यमंत्री अजित पवार
17
Bridge Collapses: दुर्घटनेत वाचलेले गणेश पवार म्हणाले, पूल कोसळला तेव्हा मी खाली पडलो मात्र, वाचलो..!
18
हातातला मोबाईल आधी बाजुला ठेवा मगच आरामात जेवा, नाहीतर वाढेल ब्लड शुगर आणि वजन
19
Pune Bridge Collapse: 'आज बोलण्याचा दिवस नाही तर जखमींना मदत' रोहित पवार यांचं मावळ दुर्घटनेवर भाष्य
20
गर्लफ्रेंडने बोलणं टाकलं, बॉयफ्रेंडचं डोकं सटकलं; प्रेयसीच्या घराबाहेरच स्वतःला पेटवलं!

भुसावळ विभागातील सहा रेल्वे स्थानकांच्या पुनर्विकासाची पायाभरणी

By गणेश वासनिक | Updated: August 5, 2023 23:41 IST

सिटी सेंटर आणि रूफ प्लाझाचे बांधकाम हे स्थानकांच्या विकासाचे अंतिम उद्दिष्ट आहे.

अमरावती : रेल्वे मंत्रालयाने रेल्वे स्थानकांच्या मोठ्या अपग्रेडेशनसाठी एक धोरण तयार केले आहे. यात विविध रेल्वे स्थानकांचा संपूर्ण पुनर्विकास, छतावरील प्लाझाची तरतूद तसेच शहर केंद्रे निर्माण करणे समाविष्ट आहे. सिटी सेंटर आणि रूफ प्लाझाचे बांधकाम हे स्थानकांच्या विकासाचे अंतिम उद्दिष्ट आहे.

स्थानकांच्या आधुनिकीकरणासाठी "अमृत भारत स्टेशन योजना" हे नवीन धोरण तयार करण्यात आले आहे. त्याअनुषंगाने भुसावळ विभागातील सहा रेल्वे स्थानकांच्या पुनर्विकासासाठी पायाभरणी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे हस्ते रविवार, ६ ऑगस्ट रोजी सकाळी ११ वाजता होणार आहे.

भुसावळ विभागातील १५ स्थानकांसह मध्य रेल्वेच्या ७६ स्थानकांचा समावेश आहे. भुसावळ विभागातील बडनेरा, मलकापूर, मूर्तिजापूर, नेपानगर, शेगाव, देवळाली, मनमाड, नांदुरा, नांदगाव, चाळीसगाव, पाचोरा, धुळे, लासलगाव, रावेर आणि सावदा स्थानके या योजनेअंतर्गत पुनर्विकासासाठी निश्चित करण्यात आली आहेत.

मध्य रेल्वेसाठी सन २०२३-२४ मध्ये भुसावळ विभागासाठी १८४ कोटी रुपयांसह १७२० कोटी रुपयांची तरतूद करण्यात आली असून, या योजनेंतर्गत विविध कामांच्या पहिल्या टप्प्यात पुनर्विकासाचे काम पूर्ण केले जाईल. एक वर्ष पूर्ण होणे अपेक्षित आहे.

• वाहतूक हाताळणीत सुधारणा आणि फिरणाऱ्या क्षेत्राचे सुशोभीकरण,• चांगल्या आणि रुंद प्रवेशद्वाराची तरतूद• उच्चस्तरीय प्लॅटफॉर्म आणि प्लॅटफॉर्मवर अतिरिक्त कव्हर (सल्टर) ची तरतूद, स्टेशन इमारतीचा दर्शनी भाग आणि उंचीमध्ये सुधारणा, शौचालयांची स्थिती सुधारणे,• एक्झिक्युटिव्ह लाउंज, चांगल्या दर्जाच्या टिकाऊ फर्निचरसह वेटिंग रूमची तरतूद• रॅम्प/लिफ्ट/एस्केलेटरसह १२ मीटर रुंद मध्यवर्ती एफओबीची तरतूद.• दुसरे प्रवेशद्वार सुधारणे, स्टेशन परिसरात उत्तम प्रकाश व्यवस्था,• परिभ्रमण क्षेत्राभोवती सुंदर डिझाइन केलेल्या चिन्हांची तरतूद, स्टेशन परिसरात योग्य प्रकारे डिझाइन केलेले चिन्ह,स्टेशनकडे जाणाऱ्या मुख्य रस्त्यांचे रुंदीकरण,• सुनियोजित पार्किंग क्षेत्र• ट्रेन इंडिकेटर बोर्ड आणि कोच मार्गदर्शन प्रणाली, व्हिज्युअल डिस्प्ले युनिट्स आणि घोषणा प्रणालीची तरतूद,• दिव्यांग सुविधांची तरतूद, औपचारिक ध्वज, एलईडी स्टेशनचे नाव बोर्ड,• लँडस्केपिंग आणि हिरव्या भागांचा विकास आदी

असा आहे कामांच्या खर्चाचा स्टेशननिहाय तपशीलमनमाड जंक्शन ४४.८ कोटीबडनेरा ३६ कोटीचाळीसगाव ३४.७ कोटीशेगाव २८.८ कोटीनेपानगर २१ कोटीमलकापूर १८.५ कोटी 

टॅग्स :railwayरेल्वे