शहरं
Join us  
Trending Stories
1
लाडकी बहीण योजनेत e-KYC करताना चूक झाली? सरकारने दिली दुरुस्तीची संधी; ‘ही’ आहे शेवटची तारीख
2
फुटबॉलचा जादूगार २२ मिनिटेच का थांबला? मेस्सीचे लगेचच स्टेडियम सोडण्याचे खरे कारण आले समोर
3
"या मुलांना धडा शिकवायला हवाच"; वरळी हिट-अँड-रन प्रकरणात कोर्टाचा दणका, मिहिर शाहचा जामीन फेटाळला
4
टीम इंडियाचं नेमकं कुठं चुकतंय? गौतम गंभीरच्या रणनीतीवर रॉबिन उथप्पाची टीका
5
“आता येत्या २ महिन्यात एकनाथ शिंदे पुन्हा CM होतील असे वाटतेय”; कुणी केली भविष्यवाणी?
6
"मगरीचे अश्रू, बंगालचा अपमान...", मेस्सीच्या कार्यक्रमात गोंधळ; BJP-TMC मध्ये आरोप-प्रत्यारोप
7
प्रवाशांनो… वंदे भारत, राजधानीने प्रवास करताय? ‘हा’ नियम अनिवार्य; अन्यथा तिकीट मिळणार नाही!
8
५१००० हजारांचे कोल्हापुरी चप्पल थेट निघाले प्राडाच्या गावी; एक ग्रॅम ही वजनात फरक नसलेली एकमेव जोड
9
डोंबिवलीत पुन्हा प्रदूषण; रस्त्यावर गुलाबी रंग; पर्यावरणमंत्री पंकजा मुंडे म्हणाल्या, 'तथ्ये तपासून कारवाई करू'
10
सिडकोच्या घरांमध्ये मोठी सूट; लॉटरीपूर्वीच किमती १० टक्क्यांनी घटल्या, उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेंचा मोठा निर्णय
11
जंगलात एक कोटींच्या शेळ्या सोडणे हास्यास्पद; वनमंत्र्यांच्या बिबट्यांच्या उपायांची अजित पवारांनी उडवली खिल्ली
12
'धन्यवाद तिरुवनंतपुरम'; थरूर यांच्या बालेकिल्ल्यात भाजपचा झेंडा! पंतप्रधान मोदींनी मानले केरळच्या जनतेचे आभार
13
केरळच्या राजधानीत भाजपाचा ऐतिहासिक विजय, डाव्या पक्षांचा अनेक वर्षांपासूनचा बालेकिल्ला ढासळला
14
साता जन्माची साथ ८ दिवसांत सुटली; नववधू बॉयफ्रेंडसोबत पसार, नवऱ्याची शोधण्यासाठी वणवण
15
“महापालिका निवडणुकीत युतीबाबत चर्चा करून एकत्र निर्णय बसून घेऊ”; अजित पवारांनी केले स्पष्ट
16
...तर थेट मुख्य सचिवांवरच हक्कभंग आणू; राहुल नार्वेकरांचा विधानसभेत संताप, नेमके काय घडले?
17
नवा ट्विस्ट! "पवन सिंहला धमकी दिली नाही, जे करतो ते..."; लॉरेन्स बिश्नोई गँगचा ऑडिओ व्हायरल
18
शरद पवार यांच्या वाढदिवसाच्या पार्टीत राहुल गांधी आणि गौतम अदानी आले आमने-सामने, त्यानंतर घडलं असं काही...
19
Lionel Messi : Video - "फ्रॉड करून गेला, १२ हजारांचं तिकीट..."; मेस्सीची झलक न दिसल्याने फॅन्स प्रचंड चिडले
20
लग्नाच्या नावाखाली अल्पवयीन मुलींचा सौदा; राज ठाकरेंच्या पत्रावर CM फडणवीस म्हणाले, "९० टक्के मुली परत आल्या"
Daily Top 2Weekly Top 5

तीन राज्ये जिंकली खरी, पण आता भाजपची कसोटी लागणार; मुख्यमंत्रीपद कोणाला देणार...

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: December 3, 2023 17:32 IST

आज मध्य प्रदेश, राजस्थान, छत्तीसगड आणि तेलंगणा विधानसभेचे निकाल समोर आले आहेत. तीन राज्यात भाजपने मोठी मुसंडी मारली आहे.

देशातील पाच राज्याच्या विधानसभेचे निकाल समोर आले आहेत, भाजपने यावेळी जोरदार मुसंडी मारली आहे. मध्य प्रदेश, राजस्थान आणि छत्तीसगडमध्ये सत्ता स्थापनेच्या दिशेने वाटचाल सुरू आहे. तर काँग्रेसला फक्त तेलंगणात सत्ता मिळाली आहे. या निवडणुकीत भाजपने कुठेही मुख्यमंत्रिपदाची घोषणा केली नव्हती. पीएम मोदींच्या नावावर आणि कामावर मते मागितली. पीएम मोदींच्या नावावर भाजपने निवडणूक लढवली, पण भाजपची आता खरी परीक्षा सुरू होणार आहे. मध्य प्रदेश, राजस्थान आणि छत्तीसगडमध्ये भाजप कोणाला मुख्यमंत्रीपद देणार याची जोरदार चर्चा सुरू आहे.

तुम्हा सर्वांचे मनापासून आभार..!' भाजपच्या मोठ्या विजयानंतर PM नरेंद्र मोदींची पहिली प्रतिक्रिया

मध्य प्रदेशात भाजप १६० पेक्षा जास्त जागांवर आघाडीवर आहे, तर राजस्थानमध्ये ११० जागांवर आघाडीवर आहे. छत्तीसगडमध्ये भाजप बहुमताचा आकडा गाठत आहे. तिन्ही राज्यांमध्ये भाजपने दिग्गज नेतेही उभे केले होते. याशिवाय वसुंधरा राजे, शिवराज सिंह चौहान आणि डॉ. रमण सिंह यांना त्यांच्या पारंपरिक जागेवरून तिकीट देण्यात आले. तिन्ही नेते प्रचंड मतांनी विजयी होताना दिसत आहेत. यामुळे आता या नेत्यांपैकी कोणाकडे मुख्यमंत्रीपद भाजप देणार याची चर्चा सुरू आहे.

मध्य प्रदेशमध्ये काय?

मध्य प्रदेशात भाजपने मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांच्या चेहऱ्याऐवजी सामूहिक नेतृत्वाखाली लढण्याचा निर्णय घेतला आणि अनेक खासदार आणि केंद्रीय मंत्र्यांना निवडणुकीत उतरवले. भाजपचे बहुतांश ज्येष्ठ नेते निवडणुकीत विजयी झाले आहेत. शिवराज सिंह चौहान, कैलाश विजयवर्गीय, प्रल्हाद पटेल, नरेंद्र सिंह तोमर हे सर्वजण निवडणुकीत विजय मिळवत आहेत. मोदी फॅक्टरसोबतच शिवराज सरकारच्या लाडली योजनेलाही भाजपच्या विजयाचे श्रेय दिले जात आहे. याशिवाय शिवराज सिंह यांच्या लोकप्रियतेनेही भाजपच्या विजयात महत्त्वाची भूमिका बजावली.

काँग्रेसच्या हमीपत्राचा मुकाबला करण्यासाठी लोकप्रतिनिधी आश्वासने देऊन राजकीय पक्ष भाजपच्या बाजूने वळवण्यात शिवराजसिंह चौहान बर्‍याच प्रमाणात यशस्वी झाले आहेत. त्यामुळे मुख्यमंत्रिपदाच्या शर्यतीत तेही आहेत. त्यांना दुसरा पर्याय मिळणे कठीण असल्याचे बोलले जात आहे.

राजस्थानमध्ये काय?

राजस्थानमध्ये भाजप मोठ्या बहुमताने पुन्हा सत्तेत येताना दिसत असून काँग्रेसचा दारुण पराभव झाला आहे. भाजपने मुख्यमंत्रिपदाचा उमेदवार म्हणून कोणताही चेहरा घोषित केला नव्हता, तर मागील चार निवडणुकांमध्ये ते माजी मुख्यमंत्री वसुंधरा राजे यांच्यासोबत निवडणूक लढवत होते. भाजप  प्रकारे १०० हून अधिक जागा जिंकत असल्याचे दिसत आहे, यामुळे आता मुख्यमंत्रिपदाची जोरदार चर्चा सुरू आहे.

वसुंधरा राजे या राजस्थानमधील भाजपच्या सर्वात शक्तिशाली नेत्या आहेत आणि त्यांचा राजकीय आलेख संपूर्ण राज्यात आहे. त्यामुळे मुख्यमंत्रीपदाच्या शर्यतीत वसुंधरा राजे यांचे नाव आघाडीवर असल्याचे दिसत असले तरी त्यांचे वरिष्ठ नेतृत्वाशी संबंध फारसे चांगले राहिलेले नाहीत. अशा स्थितीत पक्ष वसुंधरा राजे यांना पुन्हा मुख्यमंत्री करणार का? यावर सस्पेन्स आहे, पण वसुंधरा राजे यांच्या गटातील सर्वच नेते ज्या प्रकारे विजयी झाले आहेत, त्याकडे दुर्लक्ष करणे कठीण आहे.

राजस्थानमध्ये वसुंधरा राजे यांना राजकीय पर्याय शोधणे भाजपसाठी सोपे नाही, पण बाबा बालकनाथ, दिया कुमारी आणि गजेंद्रसिंह शेखावत यांच्यासारखे नेतेही या शर्यतीत असल्याचे मानले जात आहे. विधानसभा निवडणुकीत बालकनाथ आणि दिया कुमारी यांना भाजपने खासदार म्हणून निवडणूक लढवली आणि दोन्ही नेते विजयी झाले. दिया कुमारी राजघराण्यातील आहे, एक महिला आहेत आणि राजपूत समुदायातून आल्या आहेत. 

छत्तीसगडमध्ये मुख्यमंत्री कोण होणार?

छत्तीसगडची राजकीय लढाईही भाजपने जिंकली आहे. हा विजय भाजपसाठी राजस्थान आणि मध्य प्रदेशपेक्षा महत्त्वाचा मानला जात आहे, मुख्यमंत्री भूपेश बघेल यांच्या ताकदीचा  दुसरा कोणीही नेता भाजपमध्ये दिसत नाही. बघेल सरकारच्या विरोधातील सत्ताविरोधी लाटही जनतेत दिसत नव्हती. असे असतानाही भाजपने ज्या प्रकारे विजय मिळवला आहे.

छत्तीसगडमध्ये मुख्यमंत्रीपदाचा चेहरा म्हणून भाजपने कोणत्याही नेत्याची घोषणा केलेली नाही. पंतप्रधान मोदींच्या नावावर आणि कामावर निवडणूक लढवली, पण भाजपने डॉ. रमण सिंह यांना त्यांच्या पारंपरिक जागेवरून उमेदवारी दिली. रमणसिंग हे निवडणूक जिंकण्यात यशस्वी झाले आहेत, पण ते उघडपणे मुख्यमंत्रीपदासाठी आपला दावा मांडू शकले नाहीत. भाजप ५० जागांवर पुढे जाताना दिसताच रमण सिंह यांनी विजयाचे श्रेय पीएम मोदींना दिले आणि त्याचवेळी त्यांनी आपल्या १५ वर्षांच्या कार्यकाळाची भर घालून मुख्यमंत्रीपदासाठी दावाही केला आहे.

रमण सिंह हे छत्तीसगडमधील भाजपच्या सर्वात उंच नेत्यांपैकी एक आहेत, पण त्यांचे वय मुख्यमंत्री होण्यात अडथळा ठरू शकते. रमण सिंह ७१ वर्षांचे आहेत. यामुळे आता तीनही राज्यात मुख्यमंत्रीपद आता कोणत्या नेत्याला मिळणार याची चर्चा जोरदार सुरू आहे.

टॅग्स :Electionनिवडणूकrajsamand-pcराजसमंद