गेल्या काही दिवसापासून बांगलादेशात हिंदूंवर हल्ले सुरू आहेत. हिंसाचाराच्या घटनांमध्ये सातत्याने वाढ होत आहे. युनूस सरकारच्या दाव्यानंतरही अल्पसंख्याकांना लक्ष्य केले जात आहे. सुमनगंज जिल्ह्यात कट्टरतावाद्यांच्या जमावाने हिंदूंच्या घरांवर हल्ले केले.
जमावाने काल हिंदूंच्या घरांवर हल्ले केले. एका हिंदू तरुणावर फेसबुक पोस्टमध्ये ईशनिंदा केल्याचा आरोप झाल्यानंतर हा हिंसाचार झाला. बेकायदेशीर जमावाने १०० हून अधिक हिंदूंच्या घरांची तोडफोड केली. घरोघरी प्रार्थनास्थळेही सोडली नाहीत. अलीकडेच २०० हून अधिक हिंदू कुटुंबे स्थलांतरित झाली आहेत. या आरोपांनंतर पोलिसांनी आकाश दास (20) याला सुमनगंजमधील मंगळारगाव येथून ईशनिंदेच्या आरोपाखाली अटक केली.
बांगलादेशच्या माजी पंतप्रधान शेख हसीना यांनी पहिल्यांदाच जाहीर भाषण दिले आणि युनूस सरकारवर अल्पसंख्याकांचा, विशेषत: हिंदूंचा जाणूनबुजून नरसंहार केल्याचा आरोप केला. युनूस सरकारला मला आणि माझी बहीण रेहानाला मारायचे आहे, असंही त्या म्हणाल्या. बांगलादेशच्या विजय दिनानिमित्त न्यूयॉर्कमधील एका कार्यक्रमात आपल्या आभासी भाषणात हसीना म्हणाल्या की, मी स्वतःचा जीव वाचवण्यासाठी नव्हे तर लोकांचे जीव वाचवण्यासाठी बांगलादेश सोडण्याचा निर्णय घेतला होता.
दुसरीकडे, यूएस काँग्रेसचे सदस्य ब्रॅड शर्मन यांनी एक निवेदन जारी करून बांगलादेशच्या अंतरिम सरकारला हिंदू अल्पसंख्याकांचे रक्षण करण्यास आणि हिंदू आणि अल्पसंख्याक समुदायांद्वारे अलीकडील हल्ले आणि छळामुळे सुरू असलेल्या निषेधांना संबोधित करण्यास सांगितले. शर्मनने सध्याच्या प्रशासनाला हिंदू समुदायाला लक्ष्य करणाऱ्या हिंसाचाराच्या विरोधात कारवाई करण्याची आणि त्यांच्या सुरक्षिततेची खात्री करण्यासाठी नेतृत्व दाखवण्याची विनंती केली.
ते म्हणाले, "बांगलादेशच्या अंतरिम सरकारची हिंदू अल्पसंख्याकांचे संरक्षण करण्याची आणि हल्ले आणि छळाच्या पार्श्वभूमीवर हजारो अल्पसंख्याक हिंदूंच्या निषेधांना अर्थपूर्णपणे संबोधित करण्याची पूर्ण जबाबदारी आहे."