शहरं
Join us  
Trending Stories
1
भारताचा हिटमॅन 'जगात भारी'! वनडेमध्ये रोहित शर्मा अव्वल, गिलला मागे टाकत रचला विश्वविक्रम
2
जो तो एआयच्या मागे लागलाय...! इंटेलच्या CEO नी यासाठी राजीनामा दिला; आता ₹९१५ कोटी लावून...
3
भारत-अमेरिका टॅरिफ वॉर थांबणार, US सोबत खास डील होणार? ट्रम्प यांचे मोठे संकेत
4
सरकार पुन्हा विकणार LIC चे शेअर्स! केव्हा आणि कसं? जाणून घ्या संपूर्ण डिटेल्स
5
Indian Currency Facts : भारतीय चलनी नोटांच्या मध्यभागी खरंच चांदीची तार असते का? जाणून घ्या...
6
PPF Vs NPS Investment: पैशांची गुंतवणूक करायची आहे, एनपीएस निवडू की पीपीएफ? नक्की काय करावं
7
शाब्बास पोरा! ना कॉलेज, ना कोचिंग... UPSC सह क्रॅक केल्या १२ सरकारी नोकऱ्या, झाला IPS
8
"बंगल्यात झालेल्या चोरीतून सीडी, पेनड्राईव्ह, कागदपत्रे लांबवली", एकनाथ खडसेंचा मोठा गौप्यस्फोट
9
भाभा अणुसंशोधन केंद्रात हेरगिरीचा डाव, शास्त्रज्ञ बनून फिरत होते आदिल आणि अख्तर, असं फुटलं बिंग 
10
अदानी ग्रुपचे शेअर्स पुन्हा रॉकेट! 'या' स्टॉकमध्ये १३% ची छप्परफाड वाढ; नेमकं काय घडलं?
11
"संजय राऊत सर्वात मोठा XXX, ते त्याच लायकीचे..."; शिंदेसेनेचे नेते संजय निरुपमांचं विधान
12
बच्चू कडूंनी चर्चेला यावं! लोकांना, रुग्णांना त्रास होईल असं काही करू नये - देवेंद्र फडणवीस
13
Video : दक्षिण कोरियात पोहोचले डोनाल्ड ट्रम्प; पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे केले तोंडभरून कौतुक! म्हणाले...
14
राम मंदिरासाठी भक्तांनी दिले तब्बल ३ हजार कोटींचे दान, १५०० कोटी खर्च; बांधकाम पूर्णत्वाकडे!
15
तुम्हाला किती रिटर्न मिळेल माहीत नाही, परंतु पीयूष बन्सल आणि त्यांच्या बहिणीला मिळणार कोट्यवधी रुपये
16
गुड मॉर्निंग! उठल्यानंतर फॉलो करा २०-२०-२० रूल; दिवसभर राहाल पॉझिटिव्ह अन् एनर्जेटिक
17
IND vs AUS 1st T20I : टॉस वेळी मार्शचा खास विक्रम! टीम इंडियातील युवा ऑलराउंडर ३ सामन्यातून 'आउट'
18
जमात-उल-मोमिनत... महिलांना हाताशी धरून मसूद अझहरची नवी खेळी; भारताविरोधात पुन्हा रचला कट
19
निवृत्तीनंतर तुमच्या कुटुंबालाही मिळेल पेन्शनचा आधार; जाणून घ्या 'फॅमिली पेन्शन'चे महत्त्वाचे नियम
20
स्वच्छतेतून समृद्धीकडे! मोदी सरकारने कमालच केली; ३ आठवड्यात कचऱ्यातून कमावले तब्बल ३८७ कोटी

स्थलांतरावर नवीन कायदा करण्याची तयारी सुरू; सरकारच्या या निर्णयाने काय बदल होणार? सविस्तर वाचा

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 6, 2025 20:04 IST

अमेरिकेने १०४ भारतीयांना हद्दपार केल्यानंतर, केंद्र सरकार स्थलांतरावर नवीन कायदा करण्याची तयारी करत आहे. हा कायदा १९८३ च्या इमिग्रेशन कायद्याची जागा घेईल. काँग्रेस खासदार शशी थरूर यांच्या अध्यक्षतेखालील परराष्ट्र व्यवहार संसदीय समितीचा अहवाल समोर आला आहे.

बाहेरच्या देशात रोजगारासाठी सुरक्षित, सुव्यवस्थित आणि नियमित स्थलांतराला प्रोत्साहन देण्यासाठी एक यंत्रणा स्थापन करण्यासाठी सरकार एक नवीन कायदा करण्याचा गांभीर्याने विचार करत आहे. अमेरिकेने १०४ बेकायदेशीर भारतीय स्थलांतरितांना हद्दपार केले आहे. काल स्पेशल विमानाने त्यांना सोडण्यात आले. यामुळे आता पुन्हा एकदा हा मुद्दा चर्चेत आला आहे, प्रस्तावित 'इमिग्रेशन' २०२४ हे विधेयक १९८३ च्या इमिग्रेशन कायद्याची जागा घेईल अशी माहिती समोर आली आहे.

डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या धमकीनंतर मेक्सिको अ‍ॅक्शन मोडमध्ये; सीमेवर १० हजार जवान तैनात; घुसखोरांवर लक्ष ठेवणार

काँग्रेस खासदार शशी थरूर यांच्या अध्यक्षतेखालील परराष्ट्र व्यवहार संसदीय समितीच्या अहवालात हे समोर आले आहे. हा अहवाल सोमवारी संसदेत सादर करण्यात आला. ज्या राज्यांमध्ये सध्या ते अस्तित्वात नाहीत अशा ठिकाणी स्थलांतरितांचे संरक्षक स्थापन करायचे आहेत, असं समितीने म्हटले आहे.

पंजाब आणि उत्तर प्रदेश सारख्या स्थलांतरितांच्या हॉटस्पॉट राज्यांमध्ये अतिरिक्त POE कार्यालये उघडण्याची प्रक्रिया जलद करावी जेणेकरून स्थलांतरितांना चांगली सुविधा आणि मदत मिळेल, असं समितीचे म्हणणे आहे.

भारतातील स्थलांतराची प्रक्रिया १९८३ च्या स्थलांतर कायद्यांतर्गत येते. याचे प्रशासकीय नियंत्रण परराष्ट्र मंत्रालयाकडून स्थलांतरितांच्या संरक्षक जनरलद्वारे केले जाते.

परराष्ट्र मंत्रालय नवीन कायदा बनवणार

अहवालानुसार, 'स्थलांतराची समकालीन जागतिक परिस्थिती आणि भारतीय नागरिकांच्या गरजा लक्षात घेता, समिती १९८३ च्या जुन्या इमिग्रेशन कायद्याची जागा घेण्यासाठी व्यापक कायदेविषयक बदलांची आवश्यकता अधोरेखित करत आहे. बऱ्याच विलंबानंतर, परराष्ट्र मंत्रालय एक नवीन कायदा बनवण्याचा गांभीर्याने विचार करत आहे.

टॅग्स :lok sabhaलोकसभाAmericaअमेरिकाDonald Trumpडोनाल्ड ट्रम्प