शहरं
Join us  
Trending Stories
1
भयावह! विमानातील प्रवाशांपेक्षाही मृतांचा आकडा २४ ने जास्त; पोलीस उपायुक्तांची पुष्टी, इंटर्न डॉक्टरांनीही जीव गमावला  
2
राज ठाकरेंनी घेतला 'ड्रीमलाईनर'वर आक्षेप; एवढ्या तक्रारी असूनसुद्धा का वापरतोय? डीजीसीएला सवाल 
3
लंडनला कायमचेच निघालेले डॉक्टरचे कुटुंब; महिन्या पूर्वीच दिलेला राजीनामा, चेहऱ्यावर हसूही होते...
4
Air India plane crash: अहमदाबाद विमान दुर्घटनेत विक्रांत मेस्सीच्या वैमानिक मित्राचा मृत्यू, अभिनेत्याने लिहिली पोस्ट
5
Sunjay Kapur Death: करिश्मा कपूरचा Ex पती संजय कपूर यांचं निधन, पोलो गेम खेळताना आला हृदयविकाराचा झटका
6
...त्यामुळे कोणालाच वाचविण्याची संधी मिळाली नाही; अमित शाह यांनी सांगितले मृतांचा आकडा कधी जाहीर होणार
7
क्रू मेंबर रोशनी सोनघरे हिचे एअर होस्टेस व्हायचे स्वप्न अधुरे राहिले; एअर इंडियाच्या विमानात होती...
8
एअर इंडियाच्या विमानाचे दोन्ही को-पायलट मुंबई, बदलापूरचे; दोघांनीही निघताना घरच्यांना फोन केलेला, पण... 
9
एअर इंडियाच्या विमानात दोन प्रसिद्ध उद्योगपती देखील होते; एकाचे अख्खे कुटुंबच...
10
अल्पवयीन कबड्डीपटूवर बलात्कार; दोन क्रीडा प्रशिक्षकांची तुरुंगात रवानगी
11
काय तो चमत्कार! तो प्रवासी विमानात सापडला नाही, तर कोसळत असताना ४२५ फुटांवरून खाली पडला
12
Air India plane crash: उड्डाण केले अन् ३० सेंकदानंतरच जळून खाक! बघा विमान अपघाताचा नवा व्हिडीओ
13
Plane Crash: मृतांच्या कुटुंबीयांना 'टाटा'चा आर्थिक आधार! प्रत्येकी एक कोटी देणार, चंद्रशेखरन काय म्हणाले?
14
मोठी बातमी! अहमदाबादच्या विमान दुर्घटनेत महाराष्ट्रातील दोघांचा मृत्यू; पती-पत्नी मुलाला भेटायला निघालेले...
15
Air India Plane Crash: विजय रुपाणींचा हा खरंच अपघातापूर्वीचा फोटो आहे का? जाणून घ्या सत्य
16
Vijay Rupani Death: पत्नी आणि मुलीला भेटायला निघाले अन्...; गुजरातचे माजी मुख्यमंत्री विजय रुपाणी यांचाही अपघातात मृत्यू
17
म्यानमारमध्ये जन्म, गुजरातमध्ये राजकीय कारकीर्द; जाणून घ्या माजी मुख्यमंत्री विजय रुपाणी यांच्याबद्दल...
18
Ahmedabad Plane Crash Survivor : हा तर चमत्कारच! भीषण विमान अपघातातून 'तो' एकटाच जिवंत सापडला
19
जेव्हा ट्रेन रुळावरून घसरलेली तेव्हा लाल बहादूर शास्त्रींनी...; सुब्रमण्यम स्वामींकडून मोदी, शाह यांच्या राजीनाम्याची मागणी
20
Ahmedabad Plane Crash: मोठी बातमी! अहमदाबाद विमान अपघातामध्ये २०४ जणांचा मृत्यू, ५० जण जखमी

'एक इंचही हलू दिले नाही, बाथरुमला ओढत घेऊन जायचे', अमेरिकेतून भारतात पोहोचणाऱ्यांनी सांगितली आपबिती

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 6, 2025 15:27 IST

काल अमेरिकेचे लष्करी विमान बेकायदेशीर भारतीय स्थलांतरितांना घेऊन भारतात पोहोचले. बेकायदेशीर भारतीय स्थलांतरितांची पहिली तुकडी अमेरिकन सी-१४७ विमानाने भारतात आली.

काल अमेरिकेचे लष्करी विमान बेकायदेशीर भारतीय स्थलांतरितांना घेऊन भारतात पोहोचले. बेकायदेशीर भारतीय स्थलांतरितांची पहिली तुकडी अमेरिकन सी-१४७ विमानाने भारतात आली. या विमानात १०४ भारतीय होते. या विमानातून पंजाब, गुजरात, हरयाणा या तीन राज्यातील नागरिक होते. सात देशांची बॉर्डर जंगल, पर्वत, विशाल महासागर पार करुन अमेरिकेत पोहोचला. अमेरिकेत पोहोचल्यापासून ते आतापर्यंत काय काय घडलं? या सर्व घटनांची आपबिती अमेरिकेतून भारतात पोहोचलेल्या हरविंदर सिंह यांनी सांगितली. 

"मोदीजी आणि ट्रम्प मित्र आहेत, मग हे..."; अमेरिकेतून बाहेर पाठवलेल्या स्थलांतरितांच्या मुद्द्यावरुन प्रियांका गांधींनी निशाणा साधला

पंजाबमधील होशियारपूर येथील रहिवासी हरविंदर सिंह याने पनामाच्या जंगलात बेकायदेशीर स्थलांतरितांचा मृत्यू समोरुन पाहिला. ते सर्वजण त्याच्यासारखेच अमेरिकन स्वप्नाचा पाठलाग करत होते. 

होशियारपूरमधील ताहली गावातील रहिवासी हरविंदर सिंह गेल्या वर्षी भारत सोडून अमेरिकेला गेला. जून २०२४ मध्ये हरविंदर आणि त्यांची पत्नी कुलजिंदर कौर यांनी हा निर्णय घेतला होता. लग्नाला १३ वर्षे झाली आहेत, या जोडप्याला दोन मुले आहेत - एक १२ वर्षांचा मुलगा आणि एक ११ वर्षांची मुलगी आहे.

हे कुटुंब सर्वसामान्य आहे, यांची परिस्थिती बेताची आहे. दूध विकून कुटुंबाचा उदरनिर्वाह चालत होता. कुटुंब त्यांच्या शेजाऱ्यांकडून अमेरिकन स्वप्न आणि कॅनेडियन स्वप्नांच्या गोष्टी ऐकत होते. यामुळे त्यांनीही अमेरिकेत जाण्याची स्वप्न पाहिली. 

पुढं अचानक एका नातेवाईकाचा हरविंदर याला फोन येतो. त्याने ४२ लाख रुपयांत १५ दिवसांसाठी अमेरिकेत घेऊन जाऊ शकतो असं सांगितलं. हा डंकी रुट नसून वैध रस्ता असल्याचे त्याने सांगितले. हरविंदरला कोणत्याही किंमतीचा किंवा कराराचा फायदा मिळाला असता. त्याने लगेच एक एकर जमीन गहणा ठेवली आणि कर्ज घेतले.

हरविंदर सिंहचा अमेरिका दौरा एजंटला ४२ लाख रुपये दिल्यानंतर सुरू झाला. भारतातून अमेरिकेला जाण्यासाठी, हरविंदर सिंह आधी कतार, नंतर ब्राझील, पेरू, नंतर कोलंबिया, नंतर पनामा, नंतर निकाराग्वा आणि नंतर मेक्सिकोला गेला. यानंतर तो मेक्सिकोहून सीमा ओलांडून अमेरिकेत पोहोचला. "आम्ही टेकड्या ओलांडल्या. आम्हाला आणि इतर लोकांना घेऊन जाणारी एक बोट समुद्रात बुडणार होती, पण आम्ही वाचलो," असं हरविंदर सिंह याने सांगितले.

हरविंदर सिंह सांगतात, त्यांनी पनामाच्या जंगलात एक मृत व्यक्ती आणि समुद्रात बुडलेला एक व्यक्ती पाहिली.  ट्रॅव्हल एजंटने त्याला वचन दिले होते की त्याला आधी युरोप आणि नंतर मेक्सिकोला नेले जाईल. या ट्रिपचा खर्च ४२ लाख रुपये होता. "कधीकधी आम्हाला खायला भात मिळायचा, तर कधी काहीच नसायचे. कधीकधी आम्हाला फक्त बिस्किटांवर जगावे लागायचे, असंही हरविंदर म्हणाला. 

आम्हाला एक इंचही हलू दिले नाही

अमेरिकेहून परतण्याची दुःखद कहाणी सांगताना हरविंदर सिंह सांगतात, ४० तास आम्हाला हातकड्या लावण्यात आल्या, आमचे पाय साखळदंडांनी बांधण्यात आले आणि आम्हाला आमच्या जागेवरून एक इंचही हलू दिले नाही. वारंवार विनंती केल्यानंतर, आम्हाला शौचालयात ओढण्याची परवानगी देण्यात आली. विमानात उपस्थित असलेले कर्मचारी शौचालयाचा दरवाजा उघडून आम्हाला आत ढकलायचे.

परतीचा अनुभव "नरकापेक्षाही वाईट" असल्याचे हरविंदर म्हणाले. ते ४० तास नीट जेवू शकले नाहीत. "आम्हाला हातकड्या लावलेल्या असताना त्यांनी आम्हाला जेवायला भाग पाडले. आम्ही सुरक्षा कर्मचाऱ्यांना काही मिनिटांसाठी हातकड्या काढण्याची विनंती केली, पण कोणीही ऐकले नाही. हा प्रवास केवळ शारीरिकदृष्ट्या वेदनादायक नव्हता तर मानसिकदृष्ट्याही थकवणारा होता. यावेळी  एका 'दयाळू' क्रू सदस्याने फळे खायला दिली, असंही हरविंदर सिंह सांगतात.

टॅग्स :AmericaअमेरिकाDonald Trumpडोनाल्ड ट्रम्प