शहरं
Join us  
Trending Stories
1
कुख्यात गुंड नीलेश घायवळच्या मुलाच्या परदेशातील शिक्षणासाठीचा पैसा कुठून आला? तपास होणार!
2
जालना मनपा आयुक्त संतोष खांडेकर यांना अटक; १० लाखांची लाच घेताना रंगेहाथ पकडलं!
3
एकरकमी ३७५१ पहिली उचल टाका, मगच ऊसाला कोयता; राजू शेट्टी यांनी स्पष्ट केली भूमिका
4
DIGच्या घरात सापडलं घबाड, नोटा मोजण्यासाठी मागवावी लागली मशीन, CBIची मोठी कारवाई  
5
'PM मोदी आणि ट्रम्प यांच्यात फोनवरून कसलीही चर्चा झाली नाही'; भारताने दावा फेटाळला, अमेरिकेच्या अध्यक्षांची 'पंचाईत'
6
बिहारच्या मुख्यमंत्रिपदाबाबत अमित शाहांचं सस्पेन्स वाढवणारं विधान, नितिश कुमारांबाबत म्हणाले...
7
ऑस्ट्रेलियन भूमीवर वनडेत सर्वाधिक षटकार कोणी मारले? पहिलं नाव पाहून खूश व्हाल!
8
'स्वतःच्या अपयशांसाठी शेजाऱ्यांना दोष देणे पाकिस्तानची जुनी सवय', अफगाण-पाक संघर्षावरुन भारताचे टीकास्त्र
9
कर्मचारीच द्यायचा टिप, मग फ्लिपकार्टच्या ट्रकमधील वस्तूंवर मारायचे डल्ला, ७ जण अटकेत, २२६ मोबाईल जप्त  
10
रणजी ट्रॉफी स्पर्धेत 'जर्सी' चित्रपटाचा ट्रेलर! मुंबईकरांवर भारी पडला जम्मू-काश्मीरचा ४० वर्षीय कॅप्टन
11
डीएसएलआर कॅमेऱ्याला टक्कर देणारी ओप्पो फाइंड एक्स ९ सीरीज लॉन्च; जाणून घ्या किंमत!
12
सलग दुसऱ्या सेंच्युरीसह एलिसा हीलीनं पा़डला बांगलादेशचा बुक्का; ऑस्ट्रेलियाला मिळालं सेमीचं पहिलं तिकीट
13
Gujarat Cabinet Resignation: भाजपने गुजरातमधील सर्व मंत्र्यांचे राजीनामे का घेतले, आता पुढे काय घडणार?
14
टी-२० विश्वचषक २०२६ साठी पात्र ठरलेले सर्व २० संघ कोणते? येथे पाहा संपूर्ण यादी
15
वापरली अशी ट्रिक आणि दोन वर्षे फ्रीमध्ये ऑनलाइन ऑर्डर केलं जेवण, बिंग फुटताच...   
16
"इज्जत गेली गावाची, मग आठवण आली भावाची" एकनाथ शिंदेंचा उद्धव ठाकरेंना टोला
17
कुंभमेळा आयोजनाची कामं नियोजित वेळेत पूर्ण झाली पाहिजेत; मुख्य सचिव राजेश कुमारांचे निर्देश
18
VIDEO: बापरे !! महाकाय अजगराने महिलेच्या पायाला घातला विळखा, महिलेचे धाडस पाहून सारे थक्क
19
Kaps Cafe Firing: कपिल शर्माच्या कॅफेवर पुन्हा गोळीबार; बिश्नोई टोळीच्या गोल्डी-सिद्धूने घेतली हल्ल्याची जबाबदारी
20
‘गर्भवती असाल तर सुट्टी घ्या, पैसे कमावण्यासाठी येता आणि बैठकीला अनुपस्थित राहता” महिला अधिकाऱ्यावर काँग्रेसचे आमदार भडकले

नागपूर रेल्वेस्थानक झाले ९६ वर्षांचे 

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: January 15, 2021 12:03 IST

Nagpur News देशभरातील प्रवाशांना भावते ती नागपूर रेल्वेस्थानकाची ऐतिहासिक इमारत. आपल्या या ऐतिहासिक इमारतीला आज ९६ वर्षे पूर्ण होत आहेत.

ठळक मुद्देदिमाखात उभी आहे ऐतिहासिक इमारतहजारो प्रवाशांची ये-जा

 लोकमत न्यूज नेटवर्क

दयानंद पाईकराव

नागपूर : भारताचे मध्यस्थान म्हणून नागपूर रेल्वेस्थानकाचा देशात नावलौकिक आहे. येथे दिवसाकाठी ४० हजारांहून अधिक प्रवासी आणि शेकडो गाड्या दररोज ये-जा करतात. या गाड्यांनी स्टेशनवर पोहचणाऱ्या देशभरातील प्रवाशांना भावते ती नागपूर रेल्वेस्थानकाची ऐतिहासिक इमारत. आपल्या या ऐतिहासिक इमारतीला आज ९६ वर्षे पूर्ण होत आहेत. ब्रिटिशकालीन वास्तुशास्त्राचा उत्तम नमुना असलेली नागपूर रेल्वेस्थानकाची ऐतिहासिक इमारत प्रवाशांच्या सेवेसाठी आजही मजबूतपणे दिमाखात उभी आहे.

झीरो मॉईलजवळ आणि सीताबर्डी किल्ल्याच्या पायथ्याशी नागपूर रेल्वेस्थानकाची ही देखणी इमारत उभी आहे. या ऐतिहासिक इमारतीचा शुभारंभ तत्कालीन मध्यप्रांत वऱ्हाडचे गव्हर्नर फ्रँक स्लाय यांनी १५ जानेवारी १९२५ साली केला. या इमारतीवर ब्रिटिशकालीन वास्तुकलेचा प्रभाव आहे. संपूर्ण इमारत लाल-पांढऱ्या वाळू पाषाणांनी बांधलेली आहे. ही इमारत दोन मजली असून देखणा दगडाचा पोर्च आहे. इमारतीच्या पहिल्या माळ्याला जाळीसह गोलाकार कमानी असून दुसऱ्या माळ्यावर कॉलमसह जाळी लावलेल्या चौकोनी खिडक्या तयार करण्यात आल्या आहेत. मुंबईच्या छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनसच्या इमारतीनंतर नागपूर रेल्वेस्थानकाच्या इमारतीचा क्रमांक लागतो. ही इमारत दोन मजली असून देखणा दगडाचा पोर्च आहे. या इमारतीचा दर्शनी भाग सिव्हिल लाईन्स, किंग्ज वे कडे ठेवण्यात आला आहे. नागपूर रेल्वेस्थानक हे देशाच्या केंद्रस्थानी असल्यामुळे चारही दिशांनी रेल्वेस्थानकावर गाड्या येतात. यात ऐतिहासिक वारसा लाभलेली नागपूर रेल्वेस्थानकाची इमारत प्रवाशांचे लक्ष वेधून घेते. इमारतीची नियमित देखभाल करून या ऐतिहासिक इमारतीला जपण्याचा प्रयत्न रेल्वे प्रशासनाकडून करण्यात येत आहे. या इमारतीची शोभा वाढविण्यासाठी यावर रंगीबेरंगी आणि विविध सणांना वेगवेगळ्या संकल्पना साकार करण्यासाठी विशेष प्रकारची लायटिंग लावण्यात आली असून यामुळे या इमारतीच्या सौंदर्यात आणखीनच भर पडत आहे.

आधी शुक्रवारी तलावाजवळ होते स्टेशन

नागपूर रेल्वेस्थानकावर १८६७ साली मुंबई-नागपूर ही पहिली रेल्वेगाडी धावली. त्यानंतर नागपूर शहर १८८१ मध्ये छत्तीसगड राज्य रेल्वेच्या वतीने मीटर गेजने हावडापर्यंत जोडण्यात आले. त्यानंतर १८८१ मध्ये नागपूर-बंगाल ही रेल्वेगाडी धावली. १८८८ मध्ये बंगाल नागपूर रेल्वे कंपनीने हा मार्ग ब्रॉडगेजमध्ये रूपांतरित केला. सन १८६७ मध्ये नागपूर रेल्वेस्थानक शुक्रवारी तलाव आणि एम्प्रेस मिलच्या परिसरात होते. त्यानंतर १९२४ मध्ये बांधकाम पूर्ण करून १५ जानेवारी १९२५ ला ती प्रवाशांच्या सेवेसाठी खुली करण्यात आली.

व्हिक्टोरियन क्लॉकला पूर्ण झाले १०६ वर्षे

नागपूर रेल्वेस्थानक १९१५ पासून सुरू झाले. त्यावेळी व्हिक्टोरियन क्लॉक रेल्वेस्थानकावर लावण्यात आले आहे. आजही हे घड्याळ प्रवाशांच्या आकर्षणाचे केंद्र ठरत आहे. हे घड्याळ नागपूरकरांच्या परिचयाचे झाले असून रेल्वेस्थानकाच्या ऐतिहासिक इमारतीची शोभा वाढवित आहे. याखाली डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांचे तैलचित्र लावून महामानवाला अभिवादन करण्यात आले आहे.

..

टॅग्स :Nagpur Railway Stationरेल्वे स्टेशन नागपूर