शहरं
Join us  
Trending Stories
1
8 कोटी, १२ पानांची चिठ्ठी आणि स्वतःवरच झाडली गोळी; Ex IPS अमर सिंग चहल यांची प्रकृती गंभीर, असा निर्णय का घेतला?
2
विदर्भात भाजपची हुरडा पार्टी; मुनगंटीवार यांनी शाब्दिक हल्ला चढवल्याने सुरू झाला नवा वाद
3
बांगलादेशात युनूस सरकार उलथवून टाकण्याची तयारी सुरू! उस्मान हादीच्या संघटनेने दिला मोठा इशारा
4
एपस्टीन फाइल्सवरून जनतेचा रोष वाढला, ट्रम्प प्रशासनाने कोणते फोटो प्रसिद्ध केले आणि कोणते लपवून ठेवले?
5
मुंबईचा ‘ब्रेन’, पुण्याचे ‘मार्केट’ अन् सातारा-सांगलीतले ‘अड्डे’
6
Today's Horoscope: आजचे राशीभविष्य, २३ डिसेंबर २०२५: विवाहेच्छुकांचे विवाह ठरतील, मितभाषी राहून मतभेद दूर करू शकाल
7
बांगलादेशात आणखी एका नेत्याची निर्घृण हत्या; आसाममध्ये हाय अलर्ट, सीमेवर अधिक दक्षता
8
संपादकीय: एप्स्टीन फाइल्स, भारत अन् न झालेला राजकीय भूकंप!
9
कोकाटे यांची आमदारकी तूर्त वाचली; सर्वोच्च न्यायालयाकडून २ वर्षांच्या शिक्षेला स्थगिती 
10
पार्थ पवार यांच्या अमेडिया कंपनीला आणखी एक झटका; मुद्रांक शुल्क सवलतीचे इरादा पत्र अखेर केले रद्द 
11
पालिकेसाठी ठाकरे बंधूंमधील युतीची आज घोषणा? काही जागांबद्दल एकमत होत नव्हते...
12
गांधी-नेहरूंच्या डोक्यावर खापर फोडून काय होणार?
13
आता मिशन महापालिका मैदान तयार : आजपासून अर्ज भरण्यास सुरुवात; इच्छुकांची मोर्चेबांधणी 
14
केंद्राच्या योजनांतून महाराष्ट्राला १.४७ लाख कोटी; उत्तर प्रदेश व दिल्लीपाठोपाठ राज्याचा तिसरा क्रमांक
15
वायुप्रदूषण नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाई का नाही? पालिका आयुक्त, एमपीसीबी अधिकाऱ्यांना हायकोर्टात हजर हाेण्याचे निर्देश
16
‘त्या’ आयपीएस अधिकाऱ्यांच्या बदल्या लगेच करण्याचे आदेश; राज्य निवडणूक आयोग दोन दिवसांत घेणार आढावा
17
विश्वचषक गमावल्यानंतर निवृत्तीचा विचार होता : रोहित; असे वाटले की, या खेळाने माझ्याकडून सर्वकाही हिरावून घेतले आहे
18
 आणखी किती हिंमत हवी...! पुतीनसमोर पत्रकारानं मैत्रिणीला केलं प्रपोज अन्..
19
कांजूर डम्पिंगच्या दुर्गंधीवर तोडगा काढा; मुंबई उच्च न्यायालयाचे निर्देश; स्वच्छ हवेत श्वास घेणे काळाची गरज : महत्त्वपूर्ण निरीक्षण
20
बापरे, पश्चिम रेल्वेवर एकदाचाच ३० दिवसांचा मेगाब्लॉक! १०० लोकल रद्द झाल्याने हाल 
Daily Top 2Weekly Top 5

गरीब कुटुंबांचे जीवन बदलण्याचा आमचा संकल्प - मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान 

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: August 24, 2023 12:57 IST

राज्यात एकही कुटुंब घरापासून वंचित राहणार नाही, असे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांनी सांगितले.

मध्य प्रदेशच्या भूमीवर कोणीही गरीब जमिनीशिवाय राहणार नाही. राज्य सरकार दुर्बल घटकांच्या कल्याणासाठी आहे. राज्यात मुख्यमंत्री भू अधिकार योजनेची अंमलबजावणी सुरू आहे. शिवपुरीतील 27 हजार लोकांना पट्टे देण्यात आले आहेत. कुणी सोडल्यास त्यालाही जमीन उपलब्ध करून दिली जाईल. तसेच, पोहरीतील बैरड येथे लवकरच महाविद्यालय सुरू होणार आहे, असे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांनी म्हटले आहे. ते आज पोहरी जिल्हा शिवपुरी येथे मुख्यमंत्री चरण पादुका योजनेअंतर्गत तेंदूपत्ता संग्राहकांना संबोधित करत होते.

जल, जंगल आणि जमीन या बाबतीत आदिवासी बांधवांच्या सक्षमीकरणासाठी राज्य सरकारने नवा शंखनाद सुरू केला आहे. तेंदूपत्ता संग्राहकांचे जीवन सुसह्य व्हावे यासाठी चरण पादुका योजनेंतर्गत तेंदूपत्ता संग्राहक कुटुंबांना शूज, चप्पल, साड्या, पाण्याच्या बाटल्या, छत्र्या व इतर आवश्यक साहित्य पुरविण्यात येत आहे. यावर्षी शिवपुरी, गुणा, अशोकनगर, श्योपूर आणि ग्वाल्हेर येथील तेंदूपत्ता संग्राहकांना 88,748 शूज, चप्पलच्या 89,159 जोड्या, 90,440 पाण्याच्या बाटल्या आणि 1,14,595 साड्यांचे वाटप करण्यात येत आहे, असे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांनी सांगितले.

याचबरोबर, मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांनी लाभार्थ्यांचे आदिवासी नृत्य आणि संगीत वाजवत पुष्पवृष्टी करून स्वागत केले. मुख्यमंत्र्यांच्या हस्ते 77 कोटींच्या विविध विकासकामांचे उद्घाटन व भूमिपूजन करण्यात आले. तसेच, मुख्यमंत्र्यांच्या हस्ते श्रीमती कांतीबाई आणि श्रीमती ममता यांना प्रतिक म्हणून चरणपादुका परिधान करून साड्या आणि पाण्याच्या बाटल्या देऊन साहित्य वाटपाचा शुभारंभ करण्यात आला. यावेळी केंद्रीय नागरी विमान वाहतूक मंत्री ज्योतिरादित्य सिंधिया, राज्याचे वनमंत्री डॉ. विजय शाह, पंचायत व ग्रामविकास मंत्री महेंद्रसिंग सिसोदिया, सार्वजनिक बांधकाम राज्यमंत्री सुरेश धाकड आणि इतर लोकप्रतिनिधी या कार्यक्रमाला उपस्थित होते.

"एकही कुटुंब घरापासून वंचित राहणार नाही"पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली गरीब कल्याणाचे महाअभियान सुरू आहे. नरेंद्र मोदी लवकरच प्रधानमंत्री आवास योजनेच्या लाभार्थ्यांना घरे देणार आहेत. राज्यातील प्रत्येक गरजू कुटुंबाला घरे उपलब्ध करून दिली जाणार आहेत. जी कुटुंबे प्रधानमंत्री आवास योजनेतून वंचित राहतील, त्यांना मुख्यमंत्री जन आवास योजनेंतर्गत घरे बांधण्यासाठी निधी दिला जाईल. राज्यात एकही कुटुंब घरापासून वंचित राहणार नाही, असे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांनी सांगितले.

"गरीब कुटुंबांचे जीवन बदलण्याचा संकल्प"गरीब कुटुंबांचे जीवन बदलण्याचा आमचा संकल्प आहे. शिक्षण, उपचार, विवाहासाठी मदतीची व्यवस्था आपल्या सरकारने केली आहे. काम करू इच्छिणाऱ्या तरुणांसाठी मुख्यमंत्री शिका-कमावा योजना राबविण्यात येत आहे. तरुणांना काम शिकत असताना त्यांना दरमहा ८ हजार रुपये स्टायपेंडही उपलब्ध करून दिला जाणार आहे. विद्यार्थी अभ्यासात पुढे जातात, प्रोत्साहन आणि सहकार्यासाठी विद्यार्थ्यांना सायकल आणि स्कूटी उपलब्ध करून देण्यात येत आहेत, असे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांनी सांगितले. 

"गरिबांची सेवा म्हणजे ईश्वर सेवा"याचबरोबर, बहिणी-मुलींच्या सक्षमीकरणासाठी लाडली बहना योजनेंतर्गत त्यांना दरमहा एक हजार रुपये उपलब्ध करून दिले जात आहेत. जी वाढवून 3 हजार रुपये करण्यात येणार आहे. याशिवाय, तीर्थ-दर्शन योजनेंतर्गत कुटुंबातील वृद्ध व्यक्तींना विमानाने तीर्थयात्रेवर नेण्याची व्यवस्था करण्यात आली आहे. मागील सरकारने लोककल्याणाच्या योजना बंद केल्या होत्या. आपल्या सरकारसाठी गरिबांची सेवा म्हणजे ईश्वर सेवा आहे. नरेंद्र मोदी यांच्यासोबत सर्वांचा विकास या उद्देशाने सरकारी योजना आणि कार्यक्रमांचा लाभ घेऊन आपले जीवन सुधारण्याच्या दिशेने पुढे जाण्याची प्रेरणा दिली, असे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान म्हणाले.

विविध प्रकल्पांचे भूमिपूजन मुख्यमंत्री श्री शिवराज सिंह चौहान आणि केंद्रीय मंत्री  ज्योतिरादित्य सिंधिया यांच्या हस्ते 59 कोटी 47 लाख रुपये खर्चाच्या 6 प्रकल्पांचे भूमिपूजन करण्यात आले. या प्रकल्पांमध्ये जलसंपदा विभागांतर्गत 3 कोटी 38 लाख रुपये खर्च करून कटेंगरा स्टॉप कम कॉजवे, 2 कोटी 43 लाख रुपयांचा फुलीपुरा स्टॉप डॅम, 3 कोटी 94 लाख रुपयांचा बेरजा स्टॉप कम कॉजवे आणि 4 कोटी 71 लाख रुपयांचा बिलवाडा स्टॉप कम कॉजवे, सार्वजनिक बांधकाम विभागांतर्गत 2 कोटी 53 लाख रुपये खर्च करून देवपुरा ते शंकरपूर रस्ता या 2.70 किलोमीटर रस्त्याचे स्टॉप डेम कम कॉजवे आणि 50 नळपाणी योजना यांचा समावेश आहे. 

टॅग्स :Madhya Pradeshमध्य प्रदेशshivraj singh chauhanशिवराज सिंह चौहान