शहरं
Join us  
Trending Stories
1
कष्टकऱ्यांचा आधारवड काेसळला: डाॅ. बाबा आढाव यांचे निधन, वयाच्या ९५ व्या वर्षी घेतला अखेरचा श्वास
2
वंचित, कष्टकऱ्यांसाठी लढणारा महान संघर्षयोद्धा हरपला; बाबा आढाव यांच्या निधनानंतर पवार-फडणवीसांकडून म्हणून श्रद्धांजली
3
"ठाकरे ब्रँड एकच होता, सध्या राज ठाकरेंचा वापर करून..."; CM देवेंद्र फडणवीसांचे रोखठोक मत
4
"असदुद्दीन ओवेसींचे पूर्वज हिंदू होते, ब्राह्मण कुटुंबात झाला होता जन्म" बृजभूषण शरण सिंह यांचा दावा 
5
IndiGoला मोठा दणका! CEO, COO, बड्या अधिकाऱ्यांना DGCA कडून समन्स, उद्या सकाळी चौकशी
6
“धर्मवीर ३ ची स्क्रिप्ट मलाच लिहावी लागेल, आनंद दिघे...”; एकनाथ शिंदेंनी सांगितले ‘राज’कारण
7
बाबरी मशिदीचे भूमिपूजन करणाऱ्या हुमायूं कबीर यांचा मोठा 'यू-टर्न'; आता काय म्हणाले?
8
1 रुपये 34 पैशांच्या शेअरची कमाल, ₹90 वर गेला भाव, खरेदीसाठी लोकांची झुंबड; आता कंपनीनं केली मोठी घोषणा!
9
दोन्ही राष्ट्रवादी एकत्र येणार का? युतीच्या चर्चांवर जयंत पाटलांकडून मौन; म्हणाले, "याचं उत्तर शोधणार नाही"
10
गोवा अग्निकांडाचे आरोपी इंडिगोच्या फ्लाईटने फुकेतला पसार; पोलीस पोहोचण्याआधीच काढला पळ
11
“...तर २०२९ मध्ये महायुतीच्या हातातून सत्ता जाऊ शकते, मराठे सोपे नाहीत”: मनोज जरांगे पाटील
12
जपानच्या उत्तर किनाऱ्यावर ७.२ रिश्टर स्केलचा तीव्र भूकंप; ३ मीटर उंचीच्या त्सुनामीचा इशारा
13
"कोण बसवणार आहे मला? काय बोलताय"; 'वंदे मातरम्'वर बोलत असताना राजनाथ सिंह प्रचंड भडकले
14
'क्वीन इज बॅक'..! कणखर मानसिकतेची 'रन'रागिणी! स्मृती मानधना पुन्हा मैदानात उतरण्याच्या तयारीत
15
“मंत्री येणार म्हणून फक्त देखावा नको, ३६५ दिवस प्रवाशांना सेवा द्या”: मंत्री प्रताप सरनाईक
16
लग्न करताच 'या' कपलला मिळतात 2.5 लाख रुपये, 90% लोकांना ही योजनाच माहीत नाही!
17
VIDEO: नववधूला सरप्राईज! शेजारी बसलेला नवरदेव अचानक उठला अन् सुरु केला भन्नाट डान्स
18
भाजपाच्या मित्रपक्षातील नेत्याचे बाबरी मशि‍दीला समर्थन; म्हणाले, “मुस्लीम समजाला अधिकार...”
19
"जेवढ्या दिवसांपासून मोदी PM आहेत, जवळपास तेवढे दिवस नेहरू जेलमध्ये होते"; 'वंदे मातरम'वरील चर्चेदरम्यान प्रियांका गांधींचा निशाणा
20
निवृत्तीसाठी कोणता फंड सर्वोत्तम? EPF, PPF की NPS? कोणासाठी कोणती योजना चांगली? वाचा तज्ज्ञांचा सल्ला
Daily Top 2Weekly Top 5

टॅरिफ आवश्यक, अन्यथा भारत-पाकिस्तान युद्धविराम भंग होऊ शकतो; ट्रम्प सरकारचा अमेरिकन न्यायालयात दावा

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: May 28, 2025 20:01 IST

भारत आणि पाकिस्तानमधील युद्धजन्य परिस्थितीनंतर अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पहिल्यांदा युद्धविरामची घोषणा केली होती.

अमेरिकेच्या न्यायालयात टॅरिफबाबतच्या एका खटल्याच्या सुनावणीदरम्यान डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या सरकारने नवा दावा केला आहे. जर कोर्टाने टॅरिफ लादण्याच्या सरकारच्या अधिकारांवर मर्यादा घातल्या तर भारत आणि पाकिस्तानमधील युद्धविराम भंग होऊ शकतो, असा दावा ट्रम्प प्रशासनाने केला आहे. जगातील अनेक मोठ्या अर्थव्यवस्थांवर मोठ्या प्रमाणात कर लादण्याच्या आपल्या निर्णयाचा ट्रम्प सरकार न्यायालयात बचाव करण्याचा प्रयत्न करत आहे.

सर्वात मोठा खुलासा; पाकिस्तानी लष्करप्रमुख असीम मुनीर पहलगाम हल्ल्याचा मास्टरमाइंड...

याबाबत 'इंडियन एक्सप्रेस' या वृत्तपत्राने न्यायालयीन कागदपत्रांचा हवाला देत एक वृत्त दिले आहे. यामध्ये म्हटले आहे की, राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी टॅरिफ लादण्यासाठी आणीबाणीच्या अधिकारांचा वापर केल्याचा बचाव करताना, ट्रम्प प्रशासनाच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी गेल्या आठवड्यात अमेरिकन आंतरराष्ट्रीय व्यापार न्यायालयाला सांगितले की, ट्रम्प यांचे टॅरिफ लादण्याचे अधिकार मर्यादित केल्याने अमेरिकेच्या व्यापार करारांना नुकसान होईल. 

या दरम्यान, अधिकाऱ्यांनी असेही म्हटले की टॅरिफ लादण्याचे अधिकार कमी केल्याने भारत आणि पाकिस्तानमधील युद्धविराम धोक्यात येईल.

ट्रम्प प्रशासनाने न्यायालयात काय म्हटले?

अमेरिकेतील काही लहान व्यावसायिकांनी ट्रम्प प्रशासनाविरुद्ध हा खटला दाखल केला आहे. याचिकेनुसार, ट्रम्प यांच्या या निर्णयाचा जागतिक व्यापारावर मोठा परिणाम होऊ शकतो. या अपीलवरील सुरू असलेल्या सुनावणीदरम्यान, अमेरिकेचे वाणिज्य सचिव हॉवर्ड लुटनिक यांनी २३ मे रोजी न्यायालयात सादर केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, "जबाबदारीच्या अधिकारांवर मर्यादा घालण्याच्या निर्णयाचा परिणाम अशा प्रत्येक क्षेत्रावर होईल जिथे धोरणात्मक परिणामासाठी आर्थिक साधनांचा वापर केला जातो. उदाहरणार्थ, भारत आणि पाकिस्तान, दोन अणुशक्ती, फक्त १३ दिवसांपूर्वी युद्धात होते. १० मे २०२५ रोजी दोन्ही देशांमध्ये युद्धविराम झाला. राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांच्या हस्तक्षेपानंतरच हे युद्धविराम शक्य झाले.

ट्रम्प प्रशासनाने म्हटले की, दोन्ही देशांमधील मोठ्या प्रमाणात युद्ध टाळण्यासाठी अमेरिकेने व्यापाराचा इशारा दिला होता. न्यायालयाच्या निर्णयामुळे संपूर्ण प्रदेशाची सुरक्षा आणि लाखो लोकांचे जीवन धोक्यात येऊ शकते, असेही म्हटले.

टॅग्स :AmericaअमेरिकाDonald Trumpडोनाल्ड ट्रम्पPakistanपाकिस्तान