शहरं
Join us  
Trending Stories
1
छगन भुजबळ यांच्यावर यशस्वी हृदय शस्त्रक्रिया; जाणून घ्या हेल्थ अपडेट
2
लाडक्या बहि‍णींसाठी आनंदाची बातमी! ऑक्टोबरचे १५०० रुपये या दिवसापासून खात्यात येणार; आदिती तटकरेंची घोषणा
3
महिलांनी पाय धुतले, दृष्ट काढली, दुग्धाभिषेक केला; फलटणमध्ये रणजितसिंह निंबाळकरांना अश्रू अनावर
4
ऊस दरासाठी बोलावलेली पहिली बैठक निष्फळ; आम्ही कायदा हातात घेऊन कारखाने बंद पाडू; राजू शेट्टींचा इशारा
5
नेपाळमध्ये हिमस्खलनात सात जणांचा मृत्यू, अनेक जण बेपत्ता
6
रशियाच्या मदतीने इराण ८ नवीन अणुऊर्जा प्रकल्प बांधणार, असा करार दोन्ही देशांमध्ये झाला
7
"मराठी माझी माय, उत्तर भारत मावशी..; एक वेळ आई मेली तरी चालेल, पण मावशी जगली पाहिजे"
8
फक्त २००० रुपयांची SIP तुम्हाला बनवेल 'कोट्यधीश'; कंपाऊंडिंगचे गणित समजून घ्या
9
रेल्वे प्रवासामध्ये शुगर नाही वाढणार, आता डायबेटिक फूड मिळणार, कोणत्या ट्रेनमध्ये असणार सुविधा
10
'घोळ कुणी घातला आणि फायदा कुणाला झाला, हे आता लपवणं शक्यच नाही'; राज ठाकरेंच्या आमदाराचं थेट मुद्द्यावर बोट
11
१ कोटींचा पगार, ६० सेकंदात व्हिसा रिजेक्ट; इंजिनिअरने धक्कादायक अनुभव सांगितला, ते तीन प्रश्नही केले शेअर
12
आजीला ‘हार्ट अटॅक’...घरच्यांनी लपवली गोष्ट; भारताच्या लेकीनं फिल्डिंगच्या जोरावर फिरवली मॅच!
13
Railway Accident: मुंब्रा रेल्वे अपघात प्रकरणी दोन इंजिनिअरवर गुन्हा दाखल, एफआरआयमध्ये काय?
14
चिनी एअरलाइन्समध्ये विवाहित एअर होस्टेस आता 'एअर आंटी' झाली, मोठा वाद सुरू झाला
15
'गप्पू आणि चप्पूपासून बिहारला वाचवायचे आहे'; 'पप्पू-टप्पू-अप्पू'च्या टीकेनंतर अखिलेश यादवांचा पलटवार
16
Travel : भारतापासून अवघ्या ४ तासांवर आहे 'हा' देश; शिमला-मनालीच्या बजेटमध्ये करू शकता परदेशवारी!
17
Amol Majumdar : भारतीय महिला संघाच्या यशामागचा हिरो अन् त्याचं ‘सेम टू सेम’ हिटमॅन स्टाईल सेलिब्रेशन
18
"मी म्हणालो हॉटेलवरून उडी मारेन अन् स्वतःला संपवून टाकेन", बालाजी कल्याणकरांच्या डोक्यात काय सुरू होतं?
19
तुम्हालाही 'हा' मेसेज आलाय? ताबडतोब डिलीट करा, अन्यथा रिकामी होऊ शकतं तुमचं बँक अकाऊंट!
20
३ वर्षाची असताना वडिलांचं निधन, आई रोजंदारीवर १५०० रुपये कमवायची; रेणुका ठाकूरचा संघर्षमय प्रवास

स्वीडनने संशोधनासाठी प्रक्षेपित केले रॉकेट, चुकून 'या' देशात जाऊन कोसळले

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: April 26, 2023 15:06 IST

एसएससीने एका निवेदनात म्हटले आहे की, रॉकेट 250 किमी उंचीवर पोहोचले, जेथे शून्य गुरुत्वाकर्षणात प्रयोग करण्यात आला.

स्वीडन स्पेस कॉर्पने (एसएससी)  सोमवारी पहाटे उत्तर स्वीडनमधील एस्रेंज स्पेस सेंटरमधून प्रक्षेपित केलेले संशोधन रॉकेट अचानक खराब झाले आणि शेजारचा देश नॉर्वेमध्ये 15 किमी (9.32 मैल) अंतरावर कोसळले. एसएससीने एका निवेदनात म्हटले आहे की, रॉकेट 250 किमी उंचीवर पोहोचले, जेथे शून्य गुरुत्वाकर्षणात प्रयोग करण्यात आला.

एसएससीचे संपर्क प्रमुख फिलिप ओल्सन यांनी मंगळवारी रॉयटर्सला सांगितले की, "रॉकेट  1,000 मीटर उंचीवर आणि जवळच्या वसाहतीपासून 10 किलोमीटर उंचीवर पर्वतांमध्ये कोसळला." त्यांनी सांगितले की आम्ही स्वीडिश आणि नॉर्वेजियन सरकारला माहिती दिली आहे. दरम्यान, ही घटना का घडली? याचे तांत्रिक कारण शोधण्यासाठी तपास सुरू झाला असून ढिगारा बाहेर काढण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत.

नॉर्वेकडून टीकानॉर्वेच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने या घटनेची तीव्र दखल घेतली असून स्वीडनने या घटनेची औपचारिक माहिती देण्यात अपयशी ठरल्याचा आरोपही केला आहे. "नॉर्वेजियन अधिकारी सीमेच्या नॉर्वेजियन पक्षाला कोणत्याही अनधिकृत क्रियाकलापांना गांभीर्याने घेतात," रॉयटर्सने परराष्ट्र मंत्रालयाच्या प्रवक्त्याने ई-मेलमध्ये सांगितले.

अवशेष काढण्यासाठी परवानगी आवश्यकप्रवक्त्याने सांगितले की, कोणत्याही सीमेवर घुसखोरी झाल्यास अधिकार्‍यांना योग्य माध्यमांद्वारे माहिती दिली पाहिजे. ते म्हणाले की, स्वीडनने नॉर्वेच्या परराष्ट्र मंत्रालयाला या घटनेबाबत कोणतीही औपचारिक माहिती पाठवली नाही. ते पुढे म्हणाले की, नॉर्वेजियन भूभागावरील अवशेष पुनर्प्राप्त करण्यासाठी देखील पूर्व परवानगी आवश्यक आहे.

मंत्रालयाने सांगितले की, रॉकेटच्या अपघातामुळे आजूबाजूच्या परिसरात काही नुकसान झाले आहे की नाही याची माहिती नाही. मात्र, एसएससीच्या प्रवक्त्याने सांगितले की रॉकेट मानवी वस्तीपासून खूप दूर आहे.

टॅग्स :Internationalआंतरराष्ट्रीय