शहरं
Join us  
Trending Stories
1
“बारामती पोटनिवडणुकीत पाठिंबा द्या”; सुनेत्रा पवार यांचा उद्धव ठाकरेंना फोन, घडामोडींना वेग
2
Petrol ४५८ रुपये तर Diesel ५२० पार! भारताच्या शेजारील देशात महागाईचा विस्फोट; आपल्याकडे काय आहेत दर?
3
'तू मरून जा, नाही तर तुला मारणार!' आरमोरीत हनी ट्रॅप, ब्लॅकमेलिंग अन् तरुणावर विषप्रयोग, तरुणीसह दोघांवर गुन्हा दाखल 
4
लखनौमध्ये रेल्वे सिग्नल बॉक्स उडवण्याचा मोठा कट उधळला; ISI च्या ४ संशयितांना अटक
5
हजारो भारतीयांसह ३० हजार जणांना कामावरून काढणाऱ्या कंपनीच्या ऑफिसवर इराणने केला हल्ला 
6
रात्रीस खेळ चाले! झोपेतच घात, सौदी दूतावास बेचिराक; इराणचा प्रहार, अमेरिकेने विचारही केला नाही
7
Mithun Chakraborty : "मी पश्चिम बंगालचा बांगलादेश होऊ देणार नाही, ओवैसी रिअल लीडर"; मिथुन चक्रवर्ती यांचं मोठं विधान
8
काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते अधीर रंजन चौधरी यांच्यावर हल्ला, बंगालमध्ये काँग्रेस-तृणमूलचे कार्यकर्ते भिडले  
9
संकष्ट चतुर्थी २०२६: संकष्टीला करा राशीनुसार दिलेले उपाय; 'ही' गणेशसेवा पालटून टाकेल तुमचं आयुष्य!
10
IPL 2026: मराठमोळ्या आयुष म्हात्रेबद्दल अंपायरने केली मोठ्ठी चूक! सारेच हैराण; काय घडलं?
11
खळबळजनक!!! २०० किलो बनावट पद्धतीने पिकवलेले आंबे जप्त; श्वसनाच्या आजारांचा होता धोका
12
Gold-Silver Price Fall: खुशखबर! सोनं-चांदी झाली स्वस्त; खरेदी करणाऱ्यांसाठी 'गोल्डन चान्स'
13
दोन लढाऊ विमाने पाडली, २ चॉपर उद्ध्वस्त, पायलट बेपत्ता, २४ तासांत इराणचा अमेरिकेला जबर दणका
14
अरे देवा… कोकण रेल्वे जनशताब्दी, तेजस, कोकणकन्या-मांडवी पनवेलपर्यंतच धावणार; प्रवाशांचे हाल
15
जर Iran युद्ध ४० दिवस चाललं तर खाद्यपदार्थांवर येऊ शकतं मोठं संकट; कोणी दिला इशारा?
16
IPL 2026: श्रेयस अय्यरने पुन्हा केली तीच चूक! दुसऱ्यांदा 'असं' घडल्याने बंदीची टांगती तलवार
17
Tarot Card: अंकशास्त्र अन् टॅरोची युती: एप्रिलचा दुसरा आठवडा तुमच्या मुलांकासाठी काय घेऊन येतोय? वाचा!
18
'रामायणम्'मध्ये रणबीर कपूरचा डबल रोल! प्रभू श्रीरामासोबतच 'या' भूमिकेतही दिसणार अभिनेता
19
खरातच्या मोबाइलमधून हवाला रॅकेटचे कनेक्शन समोर; सीएकडील पुजेतून समोर आला दुबईचा सराफा व्यापारी
20
PPF गुंतवणुकीसाठी ५ तारीख का आहे महत्त्वाची? जाणून घ्या व्याजाचं संपूर्ण गणित, परताव्यावर होतो परिणाम
Daily Top 2Weekly Top 5

अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष जिमी कार्टर यांचे निधन, कर्करोगाने होते ग्रस्त

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: December 30, 2024 08:43 IST

अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष जिमी कार्टर यांचे रविवारी वयाच्या १०० व्या वर्षी निधन झाले. १९७७ ते १९८१ पर्यंत ते अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष होते.

अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष जिमी कार्टर यांचे रविवारी वयाच्या १०० व्या वर्षी निधन झाले. ते अमेरिकेचे ३९ वे राष्ट्राध्यक्ष होते. १९७७ मध्ये आर. फोर्ड यांचा पराभव करून कार्टर राष्ट्राध्यक्ष झाले. डेमोक्रॅटिक पक्षाकडून त्यांची अध्यक्षपदी निवड झाली.

१९७७ ते १९८१ पर्यंत ते अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष होते. ते बरेच दिवस आजारी होते. त्यांना शांततेचा नोबेल पुरस्कार जाहीर झाला आहे. कार्टर यांचा जन्म १ ऑक्टोबर १९२४ रोजी झाला. कार्टर हे १९७१ ते १९७५ या काळात जॉर्जियाचे गव्हर्नरही होते.

२००२ मध्ये त्यांना शांततेचे नोबेल पारितोषिक देण्यात आले. या काळात त्यांनी अमेरिकेच्या मध्यपूर्वेतील संबंधांचा पाया घातला.

जॉर्जियाच्या प्लेन्स या छोट्याशा गावात त्यांचा मृत्यू झाला, त्यांनी राहत्या घरी अखेरचा श्वास घेतला. नोव्हेंबर २०२३ मध्ये त्यांच्या पत्नी रोझलिनचाही याच घरात मृत्यू झाला होता. ते व्यापारी, नौदल अधिकारी, राजकारणी, वार्ताहर, लेखक होते.

अध्यक्षपद सोडल्यानंतर वर्षभरात त्यांनी 'कार्टर सेंटर' नावाची धर्मादाय संस्था स्थापन केली. निवडणुकीत पारदर्शकता आणणे, मानवी हक्कांचे समर्थन करणे, आरोग्य सेवा बळकट करण्यात या धर्मादाय संस्थेने महत्त्वाची भूमिका बजावली.

सनदी यांची प्रकृती गेल्या अनेक वर्षांपासून साथ देत नव्हती. २०१६ मध्ये कार्टर यांना स्टेज ४ कर्करोग झाल्याचे निदान झाले. कर्करोग होऊनही ते मानवतावादी कार्यात व्यस्त राहिले.

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांनी जिमी कार्टर यांच्या निधनाबद्दल शोक व्यक्त केला आहे. ते म्हणाले, "हा एक दुःखाचा दिवस आहे, आज अमेरिकेने आणि जगाने एक उल्लेखनीय नेता गमावला आहे. ते एक राजकारणी आणि मानवतावादी होते. मी एक प्रिय मित्र गमावला आहे. ५० वर्षांहून अधिक काळ." गेली अनेक वर्षे मी त्यांच्याशी असंख्य संभाषणे केली. त्यांनी नागरी हक्क, मानवाधिकार प्रगत केले आणि जगभरातील मुक्त आणि निष्पक्ष निवडणुकांना प्रोत्साहन दिले."

टॅग्स :Americaअमेरिका