शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Maharashtra Rain Alert: रेड अलर्ट! महाराष्ट्रातील 'या' जिल्ह्यांना अत्यंत मुसळधार पावसाचा इशारा
2
तुमच्या अनुभवाचा राज्याला काय उपयोग? कुंडमाळा पूल दुर्घटनेवरुन राज ठाकरेंचा सत्ताधाऱ्यांना सवाल
3
आमदार, खासदार विकत घ्यायला पैसे आहेत पूल बांधायला नाही? मावळ दुर्घटनेवरुन राऊतांचा सवाल
4
Post Office च्या 'या' स्कीममध्ये हवी तितकी खाती उघडू शकता, हमी परताव्यासह मिळेल Tax मध्येही सूट
5
इंग्लंडविरूद्धच्या टेस्टसाठी शार्दुल ठाकूरला 'प्लेइंग ११'मध्ये संधीची शक्यता, 'या' खेळाडूला डच्चू?
6
Uddhav Thackeray: विधानसभेची चूक पुन्हा करू नका, उद्धव ठाकरेंचा शाखाप्रमुखांना दम!
7
Israel-Iran War : भारताला अडकवण्याचा प्रयत्न करणारा चीनच स्वत:च अडकला, इस्रायलच्या इराणवरील हल्ल्यानं ड्रॅगनलाही फटका
8
"आई कुठे काय करते मला सोडायची नव्हती पण...", संजनाची भूमिका साकारलेल्या दिपाली पानसरेने सांगितलं नेमकं कारण
9
"मंत्रालयातून उडी मारावी लागेल अशी वेळ.."; ज्येष्ठ मराठी अभिनेत्याची बिकट अवस्था, म्हणाला- "वय झाल्यामुळे.."
10
तुमचा पैसा तयार ठेवा! 'या' आठवड्यात ६ नवे IPO बाजारात, बंपर कमाईची संधी?
11
Navi Mumbai Suicide: १२ हजार रुपयांत संपूर्ण कुटुंबाचा खर्च चालवायचा कसा? तरुणीने संपवले जीवन
12
Air India Plane Crash: चित्रपट निर्माता बेपत्ता! विमान पडलेल्या ठिकाणाजवळ मोबाइलचं शेवटचं लोकेशन
13
१०-१५ हजारांत संसाराचा गाडा हाकायचा कसा? राज्यातील शिक्षणसेवकांचा सवाल
14
₹१७०० घेऊन गाझियाबादवरून अमेरिकेला पोहोचले; आज झुकरबर्ग, सुंदर पिचाईंपेक्षाही अधिक आहे सॅलरी
15
विशेष लेख: हवाई सुरक्षेबाबत भारत इतका मागास का?
16
Ashish Shelar: गणेशोत्सव बंद होऊ देणार नाही, आशिष शेलार यांची ग्वाही; कोर्टात ३० जूनपर्यंत बाजू मांडणार!
17
लॅम्बोर्गिनी चलायी जाने हो...; राम कपूरने घरी आणली लक्झरियस कार, कोटींमध्ये आहे किंमत
18
लाईक्स आणि फॉलोअर्ससाठी आम्हाला त्रास का देता? विमानातल्या व्हायरल फोटोशी इन्फ्लुएन्सरकडून छेडछाड, कुटुंबियांचा संताप
19
Sharad Pawar: आगामी निवडणुकीत युतीबाबतचा निर्णय स्थानिक पातळीवर घेणार- शरद पवार
20
मलायका अरोरा आणि अर्जुन कपूरचं झालं पॅचअप? या पोस्टनंतर चर्चेला उधाण

Maha Shivratri 2025: महाशिवरात्रीला महादेवाचा प्रसाद म्हणून भांग पिण्याला शास्त्राची मान्यता आहे का? वाचा!

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 25, 2025 14:51 IST

Maha Shivratri 2025: २६ फेब्रुवारी रोजी महाशिवरात्री आहे, त्या निमित्ताने उपास आणि उपासनेचा भाग म्हणून भांग पिण्याला शास्त्राचे समर्थन आहे का ते पाहू.

महाशिवरात्री हा अत्यंत पवित्र उत्सव आहे. मात्र, उत्सवाला गालबोट लागेल, असे कृत्य काही समाजकंटक करतात. त्यांच्या कृत्यावर आळा घालणे, ही आपली जबाबदारी आहे. त्यांना विरोध करताना नकार देण्यासाठी आपल्याला योग्य कारण माहित असले पाहिजे. ते कारण काय, हे जाणून घेऊया.

महादेव चिलिम ओढत, मद्यपान करत, भांग पित, नशा करत असा अपप्रचार कोणी आणि कधी केला हे सांगू शकत नाही. परंतु, आपण आपल्या सद्सदविवेकबुद्धीने विचार केला, तर आपल्याला सत्य असत्य यातील भेद कळू शकेल. 

अनेक जण महाशिवरात्रीला शिवशंकराचा प्रसाद म्हणून अधिकृतपणे मद्यपान करतात, भांग पितात. परंतु, हा अत्यंत चुकीचा आणि किळसवाणा प्रकार आहे. यात महादेवाचे नाव पुढे करून आपली चैन करणे, एवढाच व्यसनी माणसाचा हेतू असू शकतो. 

मुळात भांग हा शब्द शिवशंकरांशी का आणि कसा जोडला गेला, ते पाहू. 

समुद्रमंथनाच्या वेळी हलाहल विष बाहेर निघाले, ते प्राशन करण्यासाठी शिवशंकर पुढे आले. त्यांनी तो विषप्याला रिचवला. त्यामुळे त्यांच्या सबंध देहाचा दाह झाला. त्यांना शांत करण्यासाठी नानाविध उपाय केले गेले. अंगाला विभूती लावली, सर्प गुंडाळले, मस्तकावर गंगा धारण केली, शितल चंद्रमा कपाळावर चढवला, रुद्राक्षाच्या माळा घातल्या, तरी गुण येईना. मग आयुर्वेदिक उपचार करून पाहिले. 

विषाचा प्रभाव कमी करण्यासाठी विजया झाडाची पाने अर्थात भांगेची पाने, बेलपत्र, धोतऱ्याच्या फुलांचे दूध एकत्र करून शिवशंकराला पाजले होते. एवढे उपाय केल्यावर त्यांच्या शरीराचा दाह कमी झाला पण पूर्ण शांत झाला नाही. शेवटी राम नाम घेतल्यावर ते पूर्णपणे शांत झाले.

याचाच अर्थ आजही भांग ही औषधी वनस्पती फक्त रुग्णावर उपचार म्हणून वापरली पाहिजे. नशा म्हणून त्याचे सेवन करणे योग्य नाही आणि शिवशंकराच्या नावावर, महाशिवरात्रीच्या निमित्ताने व्यसनाधीन होणे, तर पूर्णपणे अनैतिक आहे. 

आता काही जण सांगतील, की भांगेमध्ये अनेक औषधी गुणधर्म आहेत. निश्चितपणे आहेत. परंतु औषधाची गरज रुग्णाला असते आणि औषधाची मात्रादेखील निश्चित असते. निरोगी माणसाला औषधाची गरज लागत नाही. तरीदेखील तो त्याचे सेवन करत असेल, तर त्याला व्यसनी म्हटले पाहिजे, शिवभक्त नाही!!!

अशा रीतीने महाशिवरात्रीच्या (Maha Shivratri 2025) पवित्र सोहळ्याचे पावित्र्य जपूया आणि उत्सवाच्या नावावर नशा करणाऱ्यांना रोखूया. 

टॅग्स :Mahashivratriमहाशिवरात्री