शहरं
Join us  
Trending Stories
1
“लिहून घ्या, काही झाले तरी आता मुंबईत...”; CM फडणवीसांनी मुंबई मनपा निवडणुकीचे रणशिंग फुंकले
2
७ तास चालली चर्चा, भारतावर लादलेला ट्रम्प टॅरिफ अमेरिका कमी करणार? पाहा, बैठकीत काय झाले...
3
“सध्याचे वातावरण सरकारला पोषक नाही, पराजयाच्या भीतीने निवडणुका पुढे ढकलल्या”: विजय वडेट्टीवार
4
इस्रायलचा येमेनच्या बंदरावर मोठा हवाई हल्ला, हुथी बंडखोरांचा दावा!
5
IND vs PAK मॅचनंतर वातावरण तापलंय! बॉयकॉटची धमकी देणाऱ्या पाक संघानं घेतला हा निर्णय
6
‘भारताने अमेरिकेच्या मध्यस्थीचा प्रस्ताव नाकारला’, पाकिस्तानने केली ट्रम्प यांच्या दाव्याची पोलखोल
7
जीएसटीत कपात अन् बँकांत गर्दी...! लोक कार लोन रद्द करू लागले, काय आहे कारण...
8
'या' मुस्लीम देशावर मोठा हल्ला करण्याच्या तयारीत इस्रायल, दिला बंदरं रिकामी करण्याचा अल्टीमेटम!
9
कोराडी परिसरात पर्यावरण पर्यटन प्रकल्पाला प्रतिवर्ष १ रूपये भाडे तत्वावर जमीन मंजूर
10
“सत्तेत नसूनही काँग्रेसकडून तरुणांच्या हाताला काम, प्रत्येक जिल्ह्यात रोजगार मेळावा”: सपकाळ
11
मालेगाव ब्लास्ट प्रकरण : साध्वी प्रज्ञासिंह ठाकूर यांच्यासह ७ जणांच्या निर्दोष मुक्ततेविरोधात उच्च न्यायालयात सुनावणी, आली मोठी अपडेट
12
केवळ ₹11,000 मध्ये आपली बनवा 'ही' नवी ढासू SUV, 52 भाषांसह AI असिस्टंन्ट अन् बरंच काही;  कंपनीनं सुरू केली बुकिंग
13
Nagpur Rains : अंदाज खरा ठरला ! मुसळधार पावसाने नागपूरकरांना झाेडपले; अजून किती दिवस असाच बरसणार?
14
Shalarth ID Scam : 'ते' ६३२ शिक्षक, मुख्याध्यापक तुरुंगात जाणार? शिक्षण क्षेत्रातील सर्वात माेठा घोटाळ्याची झाडाझडती सुरु
15
Video - "तीळ कुठे आहे हे Gemini ला कसं कळलं?"; तरुणीने सांगितला धक्कादायक अनुभव
16
Video: मोहम्मद युसूफने खालची पातळी गाठली! लाईव्ह टीव्हीवर सूर्यकुमारच्या नावाचा अभद्र उच्चार...
17
“चुकीच्या गोष्टी सुरू, खाडाखोड करून कुणबी नोंदी; रिपोर्ट मुख्यमंत्र्यांना देणार”: छगन भुजबळ
18
पडळकरांवर गुन्हा दाखल करा, अन्यथा जीवाचे बरे-वाईट करू; कुणी दिला इशारा, नेमके प्रकरण काय?
19
IND vs PAK हस्तांदोलन वादावर ऑस्ट्रेलियाचा रिकी पॉन्टींग स्पष्ट बोलला, पाकिस्तानला झापलं...
20
मेघालयमध्ये मोठी राजकीय उलथापालथ, ८ मंत्र्यांनी दिला राजीनामा, नेमकं कारण काय?

मृत कोंबड्या फेकल्याप्रकरणी अज्ञाताविरुद्ध गुन्हा

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: February 26, 2021 04:17 IST

अमरावती : ‘बर्ड फ्लू’ हा सांसर्गिक रोग असल्याने अधिसूचनेप्रमाणे मृत पक्षी उघड्यांवर टाकणे जनआरोग्याच्या दृष्टीने घातक आहे. त्यामुळे वडाळी ...

अमरावती : ‘बर्ड फ्लू’ हा सांसर्गिक रोग असल्याने अधिसूचनेप्रमाणे मृत पक्षी उघड्यांवर टाकणे जनआरोग्याच्या दृष्टीने घातक आहे. त्यामुळे वडाळी वनपरिक्षेत्राधिकारी यांनी फ्रेजरपुरा ठाण्यात याविषयीची तक्रार नोंदविली असता, अज्ञाताविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्यात आला.

प्राण्यांमधील संक्रमण व सांसर्गिक रोग प्रतिबंध व नियंत्रण अधिनियम २००९ व नियमावली बर्ड फ्लू सुधारित २०२१ नुसार, मृत पक्ष्यांची विल्हेवाट शास्त्रोक्त पद्धतीने लावणे बंधनकारक आहे. मात्र, अज्ञात व्यक्तीने छत्री तलाव ते भानखेड मार्गावर जेवड बीट वडाळी येथे ११ फेब्रुवारीला ५० मृत बायलर प्रजातीच्या ४५ ते ५० दिवस वयाच्या कोंबड्या फेकून दिल्याचे वनरक्षकाच्या निदर्शनात आले. या मृत कोंबड्यांचा रीतसर पंचनामा करून दोन पक्ष्यांचे नमुने एच-१ व एन-१ चाचण्यांकरिता पुणे व भोपाळ येथे पाठविले असता, अहवाल बर्ड फ्लू पॉझिटिव्ह आलेला आहे. या परिसरात पोल्ट्री रोगाचे सर्वेक्षण करण्यात आले. यात डॉ. राजेंद्र देशमुख, डॉ पुंडलिक माकोडे, माहुलकर, पायधन, चंदनसिंग राजपूत, डॉ. मिलिंद राऊत आदी कर्मचाऱ्यांचा सहभाग होता. तपासणी व नमुने घेतेवेळी जिल्हा पशुसंवर्धन उपायुक्त डॉ. मोहन गोहत्रे व जिल्हा पशुसंवर्धन अधिकारी विजय राहाटे उपस्थित होते.

पोलिसांनी याप्रकरणी भारतीय दंड संहिता १९/१६० अंतर्गत कलम २६९,२७० व १८८ अन्वये व साथीचे रोग अधिनियम १८९७ अंतर्गत कलम ३ व ४ अन्वये अज्ञाताविरुद्ध गुन्हा दाखल केला.

बॉक्स

पशुसंवर्धन विभागातर्फे रोग सर्वेक्षण

साथीचा रोग पसरू नये याकरिता भानखेडा व अंजनगाव बारी परिसरात १० किमी परिघातील पोल्ट्री फार्ममधील पक्ष्यांचे नमुने घेऊन जैवसुरक्षेबाबत त्यांना अवगत करण्यात आले. कुठेही या रोगाची लक्षणे दिसून आलेली नाहीत. या मोहिमेत पशुसंवर्धन विभागाच्या आरआरटी टिमने सर्वेक्षण केले. यात पाच डॉक्टर सदस्य होते. जिल्हा पशुसंर्वधन सर्व चिकित्सालयाचे सहायक आयुक्त संजय कावरे यांच्या नेतृत्वात ही मोहीम राबविण्यात आली.

कोट

बर्ड फ्लू रोगाचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी रोग सर्वेक्षण करणे आवश्यक आहे. परिसरात किंवा फार्मवर कुठेही लक्षणे दिसून आलेली नाहीत. जैवसुरक्षा पाळण्याच्या सूचना देण्यात आलेल्या आहेत.

- डॉ. मोहन गोहत्रे,

जिल्हा पशुसंवर्धन उपायुक्त