शहरं
Join us  
Trending Stories
1
आमच्या मागणीपुढे PM मोदींना झुकावे लागले...जनगणनेच्या अधिसूचनेवरुन काँग्रेसचा निशाणा
2
बाप म्हणाला चिंता आहे, मुलगी म्हणाली मी आहे! ३ एकरांत सोयाबीन लावून मुलीची बापाला साथ
3
आता पाकिस्तान अणुबॉम्बची धमकी देण्यापूर्वी शंभर वेळा विचार करेल...! SIPRI च्या अहवालात भारताच्या अण्वस्त्रांसंदर्भात मोठा दावा
4
वृद्ध व्यक्तीला डिजिटल अरेस्ट करून नकली कोर्टात हजर केलं; घातला 'इतक्या' कोटींचा गंडा!
5
इराणचा अमेरिकेच्या दुतावासावर हल्ला अन् अमेरिकेची २८ टँकर विमाने एकाचवेळी झेपावली...
6
NPT मधून बाहेर पडण्याच्या तयारीत इराण, इस्रायलसोबत सुरू असलेल्या युद्धादरम्यान खामेनेई यांचं मोठं प्लॅनिंग?
7
कच्चे तेल ३०० डॉलरवर जाण्याची शक्यता; इराकच्या मंत्र्यांनी जर्मनीच्या कानावर घातला मोठा धोका...
8
"...तर पाकिस्तानकडे युद्धाशिवाय दुसरा पर्याय उरणार नाही!"; पाणी बंद झाल्याने बिलावल बिथरले, दिली अशी धमकी
9
माजी आमदार बच्चू कडू यांना मोठा राजकीय धक्का; जिल्हा बँकेचे अध्यक्ष म्हणून अपात्र
10
प्रेमानेच केला घात! राजावर पाठीमागून केला वार, हत्येसाठी वापरलेला चाकू पोलिसांना सापडला...
11
रितेशच्या आधी जिनिलियाचं जॉनसोबत झालं होतं लग्न? इतक्या वर्षांनी पुजाऱ्याच्या दाव्यावर अभिनेत्रीनं केला खुलासा
12
अविश्वसनीय! अहमदाबाद प्लेन क्रॅशमधून चमत्कारिकरित्या वाचलेल्या रमेश विश्वास यांचा नवा व्हिडिओ; बघा- आगीच्या ज्वाळांतून कसे आले बाहेर?
13
Mumbai Rains Live Updates: मुंबईत मुसळधार! पुढील ३ तासांसाठी रेड अलर्ट जारी, कुठे-काय परिस्थिती?
14
इस्रायलमध्ये पहिल्यांदाच इतका विनाश, इराणच्या हल्ल्यानंतर काय झालं बघाच...
15
Israel Iran War : मोठं काहीतरी घडणार! अमेरिकेचे विमानवाहू जहाज मध्य पूर्वेकडे रवाना; इस्रायल-इराण युद्ध भडकणार?
16
भारतावर पुन्हा युक्रेनसारखी परिस्थिती! १५०० विद्यार्थी इराणमध्ये अडकले; एअर इंडियालाच काहीतरी करावे लागणार...
17
सिट्रोएनने खास स्पोर्ट कार आणली; Citroen C3 चे अंतर-बाह्य रुपडे पालटले... 
18
Navi Mumbai Rains Video: नशीब बलवत्तर! एक व्यक्ती पायऱ्या उतरत होता, तितक्यात मागून नाल्याची भिंत खचली; ९ दुचाकी, टेम्पोचे नुकसान
19
'फॅण्ड्री' फेम शालूला मराठी इंडस्ट्रीतल्या ग्रुपिझमचा बसला मोठा फटका, हातातून निसटल्या मराठी मालिका
20
Shardul Thakur wife: शार्दुल ठाकूरची पत्नी मिताली आहे यशस्वी उद्योजिका; हा आहे तिचा मुख्य व्यवसाय, जाणून घ्या

मृत कोंबड्या फेकल्याप्रकरणी अज्ञाताविरुद्ध गुन्हा

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: February 26, 2021 04:17 IST

अमरावती : ‘बर्ड फ्लू’ हा सांसर्गिक रोग असल्याने अधिसूचनेप्रमाणे मृत पक्षी उघड्यांवर टाकणे जनआरोग्याच्या दृष्टीने घातक आहे. त्यामुळे वडाळी ...

अमरावती : ‘बर्ड फ्लू’ हा सांसर्गिक रोग असल्याने अधिसूचनेप्रमाणे मृत पक्षी उघड्यांवर टाकणे जनआरोग्याच्या दृष्टीने घातक आहे. त्यामुळे वडाळी वनपरिक्षेत्राधिकारी यांनी फ्रेजरपुरा ठाण्यात याविषयीची तक्रार नोंदविली असता, अज्ञाताविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्यात आला.

प्राण्यांमधील संक्रमण व सांसर्गिक रोग प्रतिबंध व नियंत्रण अधिनियम २००९ व नियमावली बर्ड फ्लू सुधारित २०२१ नुसार, मृत पक्ष्यांची विल्हेवाट शास्त्रोक्त पद्धतीने लावणे बंधनकारक आहे. मात्र, अज्ञात व्यक्तीने छत्री तलाव ते भानखेड मार्गावर जेवड बीट वडाळी येथे ११ फेब्रुवारीला ५० मृत बायलर प्रजातीच्या ४५ ते ५० दिवस वयाच्या कोंबड्या फेकून दिल्याचे वनरक्षकाच्या निदर्शनात आले. या मृत कोंबड्यांचा रीतसर पंचनामा करून दोन पक्ष्यांचे नमुने एच-१ व एन-१ चाचण्यांकरिता पुणे व भोपाळ येथे पाठविले असता, अहवाल बर्ड फ्लू पॉझिटिव्ह आलेला आहे. या परिसरात पोल्ट्री रोगाचे सर्वेक्षण करण्यात आले. यात डॉ. राजेंद्र देशमुख, डॉ पुंडलिक माकोडे, माहुलकर, पायधन, चंदनसिंग राजपूत, डॉ. मिलिंद राऊत आदी कर्मचाऱ्यांचा सहभाग होता. तपासणी व नमुने घेतेवेळी जिल्हा पशुसंवर्धन उपायुक्त डॉ. मोहन गोहत्रे व जिल्हा पशुसंवर्धन अधिकारी विजय राहाटे उपस्थित होते.

पोलिसांनी याप्रकरणी भारतीय दंड संहिता १९/१६० अंतर्गत कलम २६९,२७० व १८८ अन्वये व साथीचे रोग अधिनियम १८९७ अंतर्गत कलम ३ व ४ अन्वये अज्ञाताविरुद्ध गुन्हा दाखल केला.

बॉक्स

पशुसंवर्धन विभागातर्फे रोग सर्वेक्षण

साथीचा रोग पसरू नये याकरिता भानखेडा व अंजनगाव बारी परिसरात १० किमी परिघातील पोल्ट्री फार्ममधील पक्ष्यांचे नमुने घेऊन जैवसुरक्षेबाबत त्यांना अवगत करण्यात आले. कुठेही या रोगाची लक्षणे दिसून आलेली नाहीत. या मोहिमेत पशुसंवर्धन विभागाच्या आरआरटी टिमने सर्वेक्षण केले. यात पाच डॉक्टर सदस्य होते. जिल्हा पशुसंर्वधन सर्व चिकित्सालयाचे सहायक आयुक्त संजय कावरे यांच्या नेतृत्वात ही मोहीम राबविण्यात आली.

कोट

बर्ड फ्लू रोगाचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी रोग सर्वेक्षण करणे आवश्यक आहे. परिसरात किंवा फार्मवर कुठेही लक्षणे दिसून आलेली नाहीत. जैवसुरक्षा पाळण्याच्या सूचना देण्यात आलेल्या आहेत.

- डॉ. मोहन गोहत्रे,

जिल्हा पशुसंवर्धन उपायुक्त