शहरं
Join us  
Trending Stories
1
US Israel Iran War : ४८ तासांत इराणचा विनाश होईल; होर्मुझच्या सामुद्रधुनीवरून ट्रम्प यांचा इराणला इशारा
2
राघव चड्ढा 'भाजपा'मध्ये जाणार? पीएम मोदींच्या विरोधातील पोस्ट केल्या डिलीट; सौरभ भारद्वाज यांचा मोठा दावा
3
बिश्नोईची जादू; मराठमोळ्या Tushar Deshpande चा अचूक मारा! गुजरातला रोखत राजस्थानचा रोमहर्षक विजय
4
हिमाचलमध्ये भीषण अपघात! कुल्लूमध्ये १५ प्रवाशांना घेऊन जाणारी बस खड्ड्यात कोसळली; बचावकार्य युद्धपातळीवर
5
राधानगरीत आता 'रायबा' आणि 'सरदार'चा दरारा! दोन नर वाघांच्या अस्तित्वावर वनविभागाचे शिक्कामोर्तब
6
"सर्वच पक्षांनी बारामती विधानसभेची पोटनिवडणूक बिनविरोध करावी"; देवेंद्र फडणवीस यांचे विरोधकांना आवाहन
7
IPL 2026 : मामाची कृपा अन् IPL गाजवतोय भाचा! Sameer Rizvi इम्पॅक्टफुल क्रिकेटर कसा घडला?
8
गॅस सिलिंडर कुठे आहे? आता घरबसल्या फोनवर पाहा 'लाईव्ह लोकेशन'; ग्राहकांना मोठा दिलासा
9
‘तो ट्रम्पपेक्षा आमच्या कैदैत सुरक्षित’, बेपत्ता पायलटच्या आईच्या भावूक पोस्टनंतर इराणचा टोला
10
माजी राष्ट्रपतींसह दोन बड्या नेत्यांवर अमेरिकेसाठी हेरगिरीचा आरोप, गद्दार म्हणून होतेय संभावना
11
Travel : मनालीत खूप गर्दी आहे? मग एप्रिलमध्ये फिरायला जा 'या' शांत ठिकाणी; स्वित्झर्लंडही विसराल!
12
दोन्ही राष्ट्रवादी एकत्र येणार का? पत्रकार परिषद का घेतली नाही? जय पवारांनी स्पष्टच सांगितलं
13
डबल हेडरमध्ये कमालीचं ट्विस्ट! MI पाठोपाठ GT चा कॅप्टन शुभमन गिलही प्लेइंग इलेव्हनमधून 'गायब'
14
India Oil Supply : "इराणचे जहाज भारताऐवजी चीनकडे का वळवले? केंद्र सरकारने मांडलं समुद्रातील 'खोटं' आणि 'खरं' गणित
15
IPL 2026 : समीर रिझवीचा MI विरुद्धही 'धुरंधर' अवतार; DC ला एकतर्फी जिंकून दिली मॅच
16
दात दुखायला लागला अन् नंतर थेट हात-पाय कापण्याची आली वेळ; तरुणासोबत घडलं भयंकर
17
US Israel Iran War : अमेरिकेच्या नाकावर टिच्चून इराणचा मोठा निर्णय! आता या जहाजांना 'होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून' जाण्याची दिली परवानगी
18
एका पाठोपाठ एक पाडली जाताहेत अमेरिकेची विमाने, इराणच्या हाती लागलंय कोणतं घातक अस्त्र?
19
Rohit Sharma Record : हिटमॅन रोहित शर्माचा मोठा पराक्रम! MS धोनीचा विक्रम मोडत साधला 'नंबर वन'चा डाव
20
अमेरिकेचे F15 विमान पाडल्यावर इराणची मोठी घोषणा, अमेरिकन पायलटला पकडण्यासाठी ५५ लाखांचे बक्षीस
Daily Top 2Weekly Top 5

नाग नदी पुनरुज्जीवनासाठी काय उपाययोजना करताय

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: June 15, 2021 21:35 IST

Nag River issue,high court, nmc दुर्लक्षामुळे प्रदूषित झालेल्या नाग नदीची स्वच्छता व पुनरुज्जीवनासाठी काय उपाययोजना करणार आहे, याची विस्तृत माहिती दोन आठवड्यात सादर करण्याचा आदेश मुंबई उच्च न्यायालयाच्या नागपूर खंडपीठाने महानगरपालिकेला दिला.

ठळक मुद्देउच्च न्यायालयाची मनपाला विचारणा : दोन आठवड्यात उत्तर सादर करण्याचा आदेश

 लोकमत न्यूज नेटवर्क

नागपूर : दुर्लक्षामुळे प्रदूषित झालेल्या नाग नदीची स्वच्छता व पुनरुज्जीवनासाठी काय उपाययोजना करणार आहे, याची विस्तृत माहिती दोन आठवड्यात सादर करण्याचा आदेश मुंबई उच्च न्यायालयाच्या नागपूर खंडपीठाने महानगरपालिकेला दिला. तसेच, संबंधित उपाययोजना करताना कायद्याचे उद्देश व शाश्वत विकासाच्या तत्वाचा विसर पडू देऊ नका, असे बजावले.

यासंदर्भात न्यायालयाने २०२० मध्ये स्वत:च जनहित याचिका दाखल करून घेतली आहे. त्यावर न्यायमूर्तीद्वय सुनील शुक्रे व अनिल किलोर यांच्यासमक्ष सुनावणी झाली. दरम्यान, वारंवार आदेश देऊनही महानगरपालिका नाग नदीच्या संवर्धनाकडे दुर्लक्ष करीत असल्याची बाब लक्षात घेता न्यायालयाने नाराजी व्यक्त केली. प्रभावी उपाययोजना केल्या जात नसल्यामुळे नाग नदी प्रदूषित झाली आहे. नदीत ठिकठिकाणी कचरा साचला आहे. त्याचा वाईट प्रभाव गोसेखुर्द धरणातील पाण्यावर पडत आहे. नाग नदीमधील प्रदूषित पाणी गोसेखुर्द धरणातील पाण्यात मिसळते. परिणामी, गोसेखुर्द धरणाच्या पाण्यावर अवलंबून असलेल्या नागरिकांच्या आरोग्याचा प्रश्न निर्माण झाला आहे. वर्तमान कोरोना संक्रमण आणि वाढत असलेले बुरशीजन्य आजार म्युकरमायकोसिस व कँडिला ऑरीस यामुळे सर्वत्र स्वच्छता राखणे अतिशय महत्वाचे झाले आहे. करिता, नाग नदीची स्वच्छता व पुनरुज्जीवनाकडे गांभीर्याने लक्ष देणे गरजेचे आहे असे मत न्यायालयाने सदर आदेश देताना व्यक्त केले. नाग नदीची दूरवस्था पाहून समाजमनाला वेदना होत आहेत. ही नदी प्रत्येकाच्या चिंतेचा विषय आहे असेही न्यायालय म्हणाले.

विकास कामे किती अवधीत पूर्ण होतील?

महानगरपालिकेने नाग नदी विकास प्रकल्पाचा अहवाल न्यायालयात सादर केला आहे. या प्रकल्पात नाग नदीचे खोलीकरण व रुंदीकरण करणे, नदीच्या दोन्ही बाजूने वृक्षारोपण करणे, नदीच्या काठावरील अतिक्रमण हटवणे, पुरापासून सुरक्षेचे उपाय करणे इत्यादी कामांचा समावेश आहे. प्रकल्पावर २४०० कोटी रुपये खर्च अपेक्षित आहे. परंतु, ही कामे किती अवधीत पूर्ण केली जातील आणि यासाठी अर्थसंकल्पात तरतूद करण्यात आली काय किंवा खर्चाला प्रशासकीय मान्यता मिळाली का याची माहिती मनपाने दिली नाही. त्यामुळे न्यायालयाने मनपाला या मुद्यांवरही माहिती सादर करण्यास सांगितले.

टॅग्स :Naag Riverनाग नदीHigh Courtउच्च न्यायालयNagpur Municipal Corporationनागपूर महानगर पालिका