शहरं
Join us  
Trending Stories
1
संसदेत काय घडतेय? पंतप्रधान मोदी आणि प्रियांका गांधी, सुप्रिया सुळे यांच्यात चाय पे चर्चा...; कटुता विसरून रंगल्या गप्पा
2
पंतप्रधान मोदींनी ओमानमध्ये कानातले घातले? व्हायरल व्हिडिओमागचे सत्य आले समोर; जाणून घ्या नेमका प्रकार काय!
3
भारताच्या 'शांती' कायद्यामुळे पाकिस्तान टेन्शनमध्ये! म्हणाला, 'आम्ही जवळून नजर ठेवणार, कारण...'
4
बांगलादेश विसरा, चीन अन् पाकिस्तान एकत्र येऊनही भारताच्या 'चिकन नेक'ला धक्का लावू शकत नाहीत
5
एअरटेलच्या नेतृत्वात मोठे फेरबदल; शाश्वत शर्मा असणार नवीन सीईओ, का घेतला अचानक निर्णय?
6
Video - संतापजनक! दह्याच्या प्लेटमध्ये मेलेला उंदीर; प्रसिद्ध ढाब्यावरील किळसवाणा प्रकार
7
काश्मीरमधील जलविद्युत प्रकल्पातील २९ कर्मचाऱ्यांचे दहशतवाद्यांशी संबंध, धक्कादायक माहिती समोर  
8
Video - "आई, माझ्यावर दया करा"; बायकोला घरी पाठवण्यासाठी सासूच्या पाया पडला जावई
9
मुंबईत शिंदेसेनेला ८४ जागा सोडण्यासही भाजपाचा स्पष्ट नकार; दोन्ही पक्षाकडून स्वबळाची तयारी?
10
ओलाचा शेअर रॉकेट बनला, झटक्यात 10% नं भाव वाढला; मालकानं घेतला मोठा निर्णय
11
बँका सेवांवरील शुल्क वाढवणार, अनेक सुविधा बंद करण्याच्या तयारीत; ग्राहकांसाठी निराशाजनक बातमी
12
२०२६ संपूर्ण वर्ष लाभ, ४ राशींचा भाग्योदय; ४ ग्रह गोचराने इच्छापूर्ती, मनात आणाल ते मिळेल!
13
"मला पॅनिक अटॅक यायचे", आईवडिलांच्या घटस्फोटावर पहिल्यांदाच बोलली गिरिजा ओक, म्हणाली- "त्यांच्या नात्यात..."
14
नवीन वर्ष २०२६: सुख-समृद्धीसाठी ९ प्रभावशाली उपाय, जे बदलून टाकतील तुमचे संपूर्ण आयुष्य!
15
१९७१ नंतरचं सर्वात मोठं संकट, बांगलादेशमधील अस्थिरतेमुळं भारतासमोर ५ मोठी आव्हाने
16
Osman Hadi : कोण आहे हा उस्मान हादी? ज्याच्या मृत्यूने पुन्हा पेटला बांगलादेश; डोक्याला लागली होती गोळी
17
'म्हाडाची जमीन हडपल्याप्रकरणी मंगेश कुडाळकरांवर गुन्हा दाखल करा'; विशेष न्यायालयाचे भ्रष्टाचार प्रतिबंधक विभागाला निर्देश
18
घराणेशाहीचा वाद! "BMC Election is not a Family Business" भाजपा सचिवाचं अमित साटम यांना पत्र
19
भारतीय जर्सी घालून पाकिस्तानी खेळाडू भारताकडून खेळला; आता पाक फेडरेशन कारवाई करणार
20
किंगफिशर एअरलाइन्सच्या माजी कर्मचाऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी! ईडीने ३१२ कोटी रुपये केले परत
Daily Top 2Weekly Top 5

गृहिणीला साप्ताहिक सुटीची अभिनव कल्पना राबवणारे देशमुख कुटुंब

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: March 8, 2021 04:19 IST

विजय देशमुख हे मूळचे अकोला तालुक्यातील उगवा येथील शेतकरी. शेतीवरच या कुटुंबाची गुजराण चालते. मुलांच्या शिक्षणासाठी त्यांनी गाव सोडले ...

विजय देशमुख हे मूळचे अकोला तालुक्यातील उगवा येथील शेतकरी. शेतीवरच या कुटुंबाची गुजराण चालते. मुलांच्या शिक्षणासाठी त्यांनी गाव सोडले आणि अकोला येथे भाड्याने राहू लागले. अख्ख्या घरावरच आधीपासून संस्काराची छाप पडलेली. नवरा घरी आला म्हणजे त्याला बायकोने पाण्याचा ग्लास दिला पाहिजे हा नियम यांनी मोडीत काढला. इतकेच नव्हे तर मुलांवरही आत्मनिर्भरतेचे संस्कार केले. आज घरात कुणी कुणाला पाणी न मागता स्वतःचा ग्लास हातो भरून घेतात. स्वतःचे ताट स्वतः वाढून घेतात आणि जेवणानंतर पाण्याने विसळूनही घेतात.

सन २०११ च्या जागतिक महिला दिनापासून या बाप-लेकांनी आणखी एक पुढचे पाऊल उचलले आणि घरच्या गृहिणी अश्विनी यांना विकली ऑफ अर्थात साप्ताहिक सुटी देण्याचा निर्णय घेतला. साधारणत: रविवारी हा विकली ऑफ असतो. रविवारी जमले नाही तर लगतच्या दिवशी विकली ऑफ घोषित केला जातो. ज्या दिवशी घरच्या गृहिणीची साप्ताहिक सुटी असेल त्या दिवशी विजय देशमुख आणि त्यांची मुले पौरस आणि श्रीराज हे मिळून घरातील सर्व कामे करतात. यादिवशी घरच्या गृहिणीला आराम असतो.

-------

अशी मिळाली प्रेरणा

सन २००९ ची गोष्ट आहे. त्या दिवशी ८ मार्च अर्थात जागतिक महिला दिवस होता. महिला दिनाच्या बातम्या वाचून विजय देशमुख आणि त्यांचा मुलगा पौरस यांनी घरची गृहिणी अर्थात पौरसची आई अश्विनी यांना त्या दिवशी सुटी देऊन त्यांचे सर्व कामे स्वतः करून घरच्या घरी महिला दिवस साजरा करण्याचे ठरविले. वडील आणि मुलांनी मिळून घरातली सर्व कामे त्या दिवशी केलीत. घरच्या घरी कणकेचा केकदेखील तयार केला आणि घरच्या गृहिनी अश्विनी यांना त्या दिवशी चक्क आराम करण्याची सुविधा उपलब्ध करून देऊन अभिनव पद्धतीने घरच्या घरी महिला दिवस साजरा केला.

---------------

माजी मुख्यमंत्र्यांनी केले उपक्रमाचे काैतुक

अश्विनी या मूळच्या बार्शीटाकळी तालुक्यातील भेंडीसूत्रक गावच्या. इंडियन नेव्हीमध्ये नेव्हल ऑफिसर म्हणून काम करणारे गौतमदादा जगताप यांच्या त्या सुसंस्कृत आणि उच्चशिक्षित कन्या! मोकळा मिळालेला वेळ अश्विनी त्यांचा छंद जोपासण्यासाठी, आवडीचा चित्रपट पाहण्यासाठी, मैत्रिणींच्या भेटी घेण्यासाठी, आवडीची पुस्तके वाचण्यासाठी वापरतात. या अभिनव उपक्रमाबद्दल त्यांचे महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री पृथ्वीराज चव्हाण यांनी उगवा येथे घरी जाऊन त्यांचे अभिनंदन केले होते.