शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Shrivardhan Nagar Parishad Election Result 2025: रायगडमध्ये मोठा ट्विस्ट! श्रीवर्धनमधील ठाकरे गटाचा विजयी नगराध्यक्ष शिंदेसेनेत प्रवेश करणार?
2
Maharashtra Nagar Palika Election Result: महाराष्ट्रातील २४६ नगरपरिषदांमध्ये कोण झालं नगराध्यक्ष? वाचा, पक्षनिहाय यादी
3
Maharashtra Election Results 2025: भाजपाचं 'शतक', ठाकरेसेना सगळ्यात मागे; सर्वाधिक नगराध्यक्ष कुणाचे? शिंदे-अजितदादांमध्ये 'टफ फाइट'
4
Loha Nagar Parishad Election Result 2025: लोह्यात भाजपाला घराणेशाहीचा मोठा फटका; एकाच कुटुंबातील सहाही उमेदवारांचा पराभव
5
'आता तरी आपली लायकी ओळखावी' ; परळीतील विजयानंतर धनंजय मुंडेंची खा. सोनवणेंवर टीका
6
Maharashtra Local Body Election Results 2025 Live: राज्यात शिवसेनेची जोरदार फाईट, भाजपाही मजबूत; उद्धव ठाकरेंच्या शिवसेनेला किती जागा? जाणून घ्या
7
भोकरदनमध्ये दानवे पिता-पुत्रांना मोठा धक्का, शरद पवारांच्या राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या समरीन मिर्जा विजयी; भाजपला किती जागा मिळाल्या? 
8
Maharashtra Nagar Parishad Election Results 2025 : 'एकदम ओक्के'! सर्वांनी एकट पाडलं, पण शहाजीबापूंनी मैदान मारलं; सांगोल्यात शिवसेनेचा मोठा विजय
9
Nitesh Rane: निवडणुका संपल्या, आता...; सिंधुदुर्गातील निकाल स्पष्ट होताच नितेश राणे म्हणाले...
10
Shahada Nagar Parishad Election Results 2025: २९ पैकी २० जागा भाजपाने जिंकल्या, पण नगराध्यक्षद जनता विकास आघाडीकडे
11
Bhagur Nagar Parishad Election Result 2025: २७ वर्षांची शिवसेनेची सत्ता गेली, भगूरमध्ये अजित पवार गटाचा मोठा विजय; ‘अशी’ झाली लढत!
12
Kankavali Nagar Parishad Election Result 2025: कणकवलीत भाजपा मंत्री नितेश राणेंना मोठा धक्का; शहर विकास आघाडीचे संदेश पारकर विजयी
13
Georai Nagar Parishad Election Result 2025: गेवराईत भाजपचे कमळ फुलले; नगराध्यक्षपदाच्या उमेदवार गीता पवार विजयी
14
शूटिंग करताना अक्षय खन्नाला 'या' गोष्टीचा होतो त्रास, 'धुरंधर' अभिनेता म्हणाला- "रात्रीच्या वेळी मला..."
15
Maharashtra Nagar Palika Election Result: अमरावतीत १२ पैकी ४ निकाल हाती, बच्चू कडूंच्या 'प्रहार', भाजपचं काय झालं?
16
क्रूरतेचा कळस! कोंबडा बनवलं, नाक घासायला लावलं...; कचरा वेचणाऱ्या मुलांना अमानुषपणे मारलं
17
धोक्याची घंटा! डिजिटल युगाचा 'सायलेंट किलर'; १८ हजार वृद्ध विसरले घरचा पत्ता, ५०० जणांचा मृत्यू
18
साप्ताहिक राशीभविष्य: ८ राशींवर अष्टविनायक कृपा, सरकारी नोकरी योग; अडकलेले पैसे येतील, धनलाभ!
19
Dharangoan Nagar Parishad Election Result 2025 : शिंदेसेनेचे मंत्री गुलाबराव पाटील यांना होमपीचवर मोठा धक्का; मविआ उमेदवाराचा मोठा विजय
Daily Top 2Weekly Top 5

फेसबुकवरून पैशाची मागणी झाली तर सावधान ! (डमी)

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: June 3, 2021 04:21 IST

गोंदिया : आपण फेसबुक यूजर्स असाल तर सावधान आपल्या मित्रांचे फेसबुक हॅक करून आपल्याला पैशाची मागणी केली जाऊ ...

गोंदिया : आपण फेसबुक यूजर्स असाल तर सावधान आपल्या मित्रांचे फेसबुक हॅक करून आपल्याला पैशाची मागणी केली जाऊ शकते. पैशाची मागणी झाली तर लगेच पैसे देऊ नका जरा खात्री केल्याशिवाय अकाउंटवर पैसे टाकू नका अन्यथा आपली फसवणूक होऊ शकते.

फेसबुकवर काही बनावट खाती तयार केली जातात. त्यांच्यावर विश्वास ठेवण्यासाठी आपल्याला मोहित करण्यासाठी ऑपरेट केले जातात. अल्पावधीतच ते पैशाचे वचन देतात किंवा त्याबद्दल विचारतात. आपण फी किंवा वैयक्तिक डेटा प्रदान केल्यास आपल्या मागे नसली कटकट लागून दिशाभूल होऊ शकते. आणखी एक सामान्य घोटाळा म्हणजे ‘मित्र व्हा’ किंवा ‘आपणास ओळख करून घ्या’ अशी विनंती केली जाते. थोडी ओळख वाढल्यानंतर आपल्याकडून पैशाची मागणी केली जाते. एकदा हे सुरू झाल्यावर ते आपल्याकडे असलेल्या प्रत्येक गोष्टीची चौकशी करतात. अलीकडे ऑनलाइन फसवणुकीच्या प्रकारात मोठ्या प्रमाणात वाढ झाली आहे. यासंदर्भातील तक्रारी सुद्धा वाढल्या असून, अनेक लोक ऑनलाइन फसवणुकीला बळी पडत आहेत.

....................................

परिचयातील व्यक्तींच्याच नावाचा होतो वापर

१) काही बनावट खाती तयार केली जातात आणि त्यांच्यावर विश्वास ठेवण्यासाठी आपल्याला मोहित करण्यासाठी ऑपरेट केली जातात. अल्पावधीतच ते पैशाचे वचन देतात किंवा त्याबद्दल विचारतात. आपण फी किंवा वैयक्तिक डेटा प्रदान केल्यास बऱ्याच घोटाळे मोठ्या प्रमाणात पैशाच्या भोवती फिरतात.

२) कधीकधी हे आपले शोषण करण्याबद्दल नसते, परंतु आपण कोणासाठी काम करता. वार्षिक सुरक्षा अहवालात फेसबुक घोटाळ्यांद्वारे वितरित संस्थात्मक नेटवर्कशी तडजोड करण्यासाठी शीर्ष वितरण पद्धत म्हणून सूचीबद्ध केली गेली.

३) कामाच्या ठिकाणी असलेल्या एखाद्या दुव्यावर क्लिक करण्यासाठी एखाद्याला भुरळ पाडण्याद्वारे मोठ्या सायबर सुरक्षा उपायांमध्ये सहजपणे तडजोड केली जाते. विशिष्ट कारणांसाठी फेसबुक ब्लॉक करतात.

...........................

अशी घ्या काळजी

बऱ्याच लोकांना त्यांची खाती सुरक्षित आहेत आणि तपशील लपविला आहे असे वाटते. बरेच लोक आपली पोस्ट लॉकडाऊन करतात, परंतु छायाचित्रे, चेक-इन इत्यादी उघडतात. आपल्याविरुद्ध घोटाळेबाज वापरण्यासाठी हे सर्व उत्कृष्ट डेटा स्रोत आहेत. सर्व काही लॉक करा आणि सेटअपची चाचणी घ्या. आपल्याला आवश्यक असलेली कामे करा. त्यानंतर आपले अकाउंट लॉगआउट करा.

....................

कोट

डिजिटल जगात, एखाद्याने काहीतरी खरे आहे असे म्हटले तर आपण खरे समजू नये. आपण स्वत:ची पडताळणी करेपर्यंत कधीही सत्य आहे असे समजू नका. जर हे ९९ टक्के खरे असेल असे वाटत असेल तर ते खरे नाही. आपल्याला सावध राहण्याची गरज आहे.

तेजस्वीनी कदम, पोलीस निरीक्षक सायबर सेल

...................

वर्षभर सायबरसेलकडे झालेल्या तक्रारी-१९

फेसबुकवरून फसविल्याच्या तक्रारी-७

....................