शहरं
Join us  
Trending Stories
1
Mumbai: तोंडाला रुमाल बांधून आला अन् धाड, धाड; धारावीत भर बाजारात महिलेवर गोळीबार!
2
हिंजवडीत इमारतीवरून उडी मारून आयटी अभियंत्याची आत्महत्या, चिठ्ठीत लिहिले...
3
Badlapur: बदलापुरात रासायनिक कंपनीत आग!
4
Russia Ukraine War: 'रशियाकडे युद्ध थांबवण्याची शेवटची संधी' डोनाल्ड ट्रम्प यांचा पुतिन यांना इशारा!
5
मनसे कार्यकर्त्यांकडून कोचिंग सेंटरच्या संचालकाला मारहाण, कल्याण येथील व्हिडीओ व्हायरल
6
Sangli: नागपंचमीनिमित्त सांगलीत भाविकांना जिवंत नागांचे दर्शन घडणार, खेळावर बंदी कायम!
7
निशिकांत दुबेंना घेराव घातल्यानं राज ठाकरेंकडून वर्षा गायकवाड यांचे कौतुक, म्हणाले...
8
महापालिका निवडणुकीत आघाडी असणार की नाही, त्वरीत सांगा! पुण्यातून शरद पवार गटाची जाहीर मागणी
9
तब्बल ३८ तास बंद राहिला टोलनाका, तरीही २४ हजार लोकांनी प्रामाणिकपणे भरला टोल     
10
How To Deal With Heart Attack: घरात एकटे असताना 'हार्ट अटॅक' आला तर स्वत:चा जीव कसा वाचवाल? डॉक्टरांनी सांगितल्या 'या' सोप्या टिप्स
11
'नागपूरची लेक' वर्ल्ड चॅम्पियन दिव्या देशमुखला नितीन गडकरींचा 'व्हिडीओ कॉल', काय झाल्या गप्पा?
12
"महाराष्ट्राकडे 'बुद्धी आणि बळ' दोन्ही ओतप्रोत, ते जेव्हा..."; राज ठाकरेंकडून दिव्या देशमुखचं कौतुक
13
Pune Crime: 'छातीत दुखतंय', इंजिनिअर तरुण मीटिंग रुममधून उठला अन् सातव्या मजल्यावरून मारली उडी
14
वयोवृद्ध महिलेच्या खुनाचे रहस्य उलगडले, सावत्र मुलाला व पतीला अटक, गुन्हे शाखा दोनची कामगिरी
15
नागपुरला मिळाले ३५ वे पोलीस ठाणे; खापरखेडा पोलीस ठाणे आता नागपुरच्या कार्यकक्षेत
16
'अर्थव्यवस्था बंद करावी का?' रशियाकडून स्वस्त तेल खरेदी करण्याच्या वादाला भारताचे प्रत्युत्तर, आरसा दाखवला
17
Divya Deshmukh: बुद्धिबळाच्या पटावर नव्या 'क्वीन'चं राज्य! 'महाराष्ट्राची लेक' दिव्या देशमुख 'वर्ल्ड चॅम्पियन'; कोनेरु हम्पी उपविजेती
18
"ऑपरेशनला सिंदूर नाव देणं म्हणजे भावनांशी खेळ, एकाही देशाने साथ दिली नाही’’, अरविंद सावंत यांचा मोदी सरकारवर हल्लाबोल
19
'लाडकी बहीण योजनेला सुद्धा भ्रष्टाचारातून सुट्टी नाही'; रोहित पवारांचा अजित पवारांवर पलटवार, आदिती तटकरेंच्या खात्याचं प्रकरण काढलं
20
'शत्रूची किती विमानं पाडली, हे त्यांनी कधीच विचारलं नाही'; राजनाथ सिंह यांचा लोकसभेत राहुल गांधींवर निशाणा

एका झटक्यात भारताने मालदीवला किंमत दाखवली; 'ते' विधान महागात पडले होते

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: January 22, 2025 17:25 IST

गेल्या वर्षी फक्त १.३० लाख भारतीय पर्यटकांनी मालदीवला भेट दिली होती, तर २०२३ मध्ये ही संख्या २.०९ लाख होती.

गेल्या वर्षी भारत आणि मालदीवमध्ये तणाव निर्माण झाला होता. मालदीवच्या एका मंत्र्यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्यावर टीका केली होती, या टीकेवरुन तणाव निर्माण झाला होता. या टीकेचा फटका मालदीवला बसला होता. या टीकेनंतर भारतीय पर्यटकांनी मालदीवकडे पाठ फिरवली होती. त्यावेळी मालदीवला मोठा फटका बसला होता. 

नितीश कुमारांनी भाजपा सरकारचा पाठिंबा काढला; मणिपूरच्या राज्यपालांना दिलं पत्र

त्यावेळी मालदीवचे अध्यक्ष मोहम्मद मुइझ्झू यांना भारताचे महत्त्व कळले होते, भारतासोबत घेतलेल्या पंगामुळे मालदीवला आर्थिक नुकसान सहन करावे लागले होते. गेल्या वर्षीच्या सुरुवातीला मालदीवच्या काही मंत्र्यांनी पंतप्रधान मोदींबद्दल आक्षेपार्ह गोष्टी बोलल्या होत्या, त्यानंतर दोन्ही देशांमधील संबंध बिघडले. भारतीय पर्यटक मालदीवपासून दूर राहिले होते, ज्याचा परिणाम देखील दिसून येत होता. २०२४ मध्ये मालदीवला भेट देणाऱ्या भारतीय पर्यटकांच्या संख्येत ३७.४७ टक्क्यांनी घट झाली.

अहवालानुसार, गेल्या वर्षी फक्त १.३० लाख भारतीय पर्यटकांनी मालदीवला भेट दिली होती, तर २०२३ मध्ये ही संख्या २.०९ लाख होती. मालदीव हा एक बेट देश आहे आणि त्याची अर्थव्यवस्था येथे येणाऱ्या पर्यटकांवर चालते. भारतीय पर्यटकांनी पाठ फिरवल्यामुळे मालदीवला अनेक महिने आर्थिक अडचणींना तोंड द्यावे लागले. गेल्या दीड दशकापासून, भारतीय पर्यटक मालदीवला भेट देणाऱ्या टॉप-१० देशांमध्ये आहेत. गेल्या दशकात भारत नेहमीच टॉप-५ देशांमध्ये राहिला आहे.

निवडणूक काळात भारताविरोधात विधान केले

२०२३ मध्ये भारत आणि मालदीवमधील संबंध बिघडले होते. भारताविरुद्ध घोषणाबाजी करून मोहम्मद मुइझ्झू यांनी राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक जिंकली. त्यांनी बेट राष्ट्रातून भारतीय सैन्य परत पाठवण्याचा निर्णय घेतला, यामुळे दोन्ही देशांमधील संबंध बिघडले. गेल्या वर्षीच्या सुरुवातीला मालदीवच्या मंत्र्यांनी केलेल्या नंतरच्या वक्तव्याने आगीत तेल ओतले. यानंतर मुइझ्झू यांनी कारवाई केली आणि मंत्र्यांवर कारवाई केली, पण तोपर्यंत खूप उशीर झाला होता. नंतर एप्रिलमध्ये, भारतीय पर्यटकांची संख्या फक्त ७७८० वर आली, ही मागील महिन्यापेक्षा ५५% कमी होती.

टॅग्स :Maldivesमालदीव