Gold-Silver Price Crash : गेल्या काही दिवसांपासून सोन्या-चांदीच्या किमतीत झालेल्या घसरणीने गुंतवणूकदारांच्या आशा पल्लवित झाल्या आहेत. काही दिवसांपूर्वी रोज नवनवे विक्रम करणारे हे मौल्यवान धातू आता आपल्या उच्चांकी पातळीवरून मोठ्या प्रमाणात स्वस्त झाले आहेत. अशा परिस्थितीत, सोने-चांदी खरेदी करण्याची योग्य वेळ आहे की दरात आणखी घट होण्याची वाट पाहावी, याबद्दल चार तज्ज्ञांनी आपले मत व्यक्त केले आहे.
रेकॉर्ड हायवरून धातूंचे दर इतके का घसरले?
नफावसुली : विक्रमी उच्चांक गाठल्यानंतर गुंतवणूकदारांनी मोठ्या प्रमाणावर नफावसुली केली, ज्यामुळे किमतींवर दबाव आला.
व्यापार तणाव कमी होण्याची आशा: अमेरिका आणि चीन यांच्यातील व्यापार तणाव कमी होण्याचे संकेत मिळाल्यामुळे 'सेफ हेवन' म्हणून सोन्याची मागणी घटली.
घसरणीचा परिणाम: सोने (१० ग्रॅम) गेल्या सोमवारपासून आजपर्यंत १,३०,६२४ रुपयांवरून *१,२१,०४३ रुपयांपर्यंत खाली आला आहे. चांदी (प्रति किलो) आपल्या उच्चांकी दरापासून सुमारे २७,८०० रुपयांपर्यंत स्वस्त झाली आहे.
एमसीएक्स आणि घरगुती बाजारातील स्थिती
| धातू | बाजार | दर (मागील आठवडा) | दर (सध्या) |
| सोने (१० ग्रॅम) | घरगुती बाजार | ₹१,२७,६३३ | ₹१,२१,०७७ |
| चांदी (१ किलो) | घरगुती बाजार | ₹१,६३,०५० | ₹१,४५,०३१ |
तज्ज्ञ काय सल्ला देतात?
ॲक्सिस सिक्युरिटीज देवेया गगलानी म्हणाले, की ट्रम्प-जिनपिंग भेटीपूर्वी नफावसुली आणि व्यापार करार होण्याची शक्यता यामुळे कॉमेक्स गोल्डमध्ये घसरण झाली.
सोन्याचे दर मर्यादित राहतील. ₹१,१७,००० प्रति १० ग्रॅमवर मजबूत समर्थन दिसत आहे.
गुंतवणूकदारांना सल्ला: "भारतीय गुंतवणूकदारांसाठी ही घाई करण्याची नव्हे, तर प्रतीक्षा करण्याची वेळ आहे.
एस्पेक्ट बुलियन अँड रिफायनरीचे दर्शन देसाई यांच्यानुसार, अमेरिका-चीन संभाव्य करारामुळे 'सुरक्षित गुंतवणुकीची' मागणी कमी झाली आणि मजबूत अमेरिकन डॉलरचा दबाव वाढला.
जर अमेरिका-चीनकडून सकारात्मक बातम्या आल्या किंवा डॉलर आणखी मजबूत झाला, तर सोन्यामध्ये अजून नफावसुली होऊ शकते. तसेच फेडरल रिझर्व्हने अपेक्षेपेक्षा कमी व्याजदर कपातीचा संकेत दिल्यास सोन्यावर दबाव वाढेल.
गुंतवणूकदारांना सल्ला: गुंतवणूकदारांनी बाजारातील उतार-चढावासाठी तयार राहावे.
मेहता इक्विटीज राहुल कलंत्री म्हणतात, की जागतिक गुंतवणूकदारांनी सुरक्षित मालमत्तेतून (सोन्या-चांदीतून) पैसा काढून शेअर्ससारख्या जोखमीच्या मालमत्तेत गुंतवल्यामुळे घसरण झाली. डॉलर मजबूत झाल्याने विदेशी खरेदीदारांसाठी धातू महाग झाले.
जागतिक संकेत शांत राहिले आणि डॉलर अधिक मजबूत झाला, तर सोन्या-चांदीला वरच्या पातळीवर जाण्यासाठी अधिक अडथळ्यांचा सामना करावा लागेल.
इंडिया बुलियन अँड ज्वेलर्स असोसिएशनचे अक्षा कंबोज म्हणाले, सोन्या-चांदीतील ही घसरण 'एक चांगला सुधार' आहे. दोन महिन्यांत पहिल्यांदाच साप्ताहिक घसरण नोंदवली गेली आहे.
येणारा आठवडा निर्णायक असेल. त्यामुळे खरेदी करण्यापूर्वी ट्रम्प-जिनपिंग यांच्या बैठकीच्या निकालांवर बारकाईने लक्ष ठेवणे आवश्यक आहे."
वाचा - EPF खातेधारकांना मोठी भेट! 'फ्री'मध्ये मिळतोय ₹७ लाखांपर्यंतचा जीवन विमा; कुटुंबाला मिळेल मोठा आधार
तज्ज्ञांच्या मते, सध्या बाजारात मोठी अनिश्चितता आहे. दिवाळी आणि सणासुदीच्या तोंडावर घसरण झाली असली तरी, अमेरिका-चीनच्या बैठकीच्या निकालांवर आणि फेडरल रिझर्व्हच्या निर्णयावर सोन्या-चांदीची पुढील दिशा अवलंबून असेल. त्यामुळे, सध्या लगेच मोठी खरेदी न करता, थोडी 'प्रतीक्षा' करणे आणि जागतिक संकेतांवर लक्ष ठेवणे, हे गुंतवणूकदारांसाठी अधिक योग्य ठरेल.
