Raymond Stock Crash :रेमंड लिमिटेडच्या शेअर धारकांना आजची सकाळ धक्का देणारी ठरली. कारण, रेमंड लिमिटेडचा शेअर सुमारे ६६ टक्क्यांनी घसरला. रेमंडची रिअल इस्टेट व्यवसाय रेमंड रिअॅल्टी एक वेगळी कंपनी म्हणून विभक्त झाल्यामुळे ही घरसण झाली. आज म्हणजेच १४ मे ही त्याची रेकॉर्ड डेट होती. रेमंड रिअॅल्टीचे शेअर्स कोणत्या गुंतवणूकदारांना मिळतील हे ठरवण्यात आले. विलयानंतर, रेमंड लिमिटेडच्या शेअर्सना त्यांच्या आर्थिक व्यवहारात रिअल इस्टेट व्यवसायाचा समावेश राहिला नाही, ज्यामुळे त्यांची किंमत १,५६१.३० रुपयांवरून ५३० रुपयांवर आली.
रेमंड रिअल्टीचा चौथ्या तिमाहीत ७६६ कोटी रुपयांचा महसूल
रेमंड रिअल्टीने आर्थिक वर्ष २५ च्या चौथ्या तिमाहीत ७६६ कोटी रुपयांचा महसूल नोंदवला, जो मागील वर्षीच्या ६७७ कोटी रुपयांपेक्षा १३ टक्क्यांनी जास्त आहे. या कालावधीत, EBITDA (व्याज, कर, घसारा आणि कर्जमाफीपूर्वीची निव्वळ कमाई) १९४ कोटी रुपये होता आणि मार्जिन २५.३% पर्यंत पोहोचले. याचा अर्थ कंपनीचे उत्पन्न आणि ऑपरेटिंग नफा दोन्हीही मजबूत राहिले.
बुकिंग व्हॅल्यूबद्दल बोलायचे झाले तर, रेमंड रिअल्टीने या तिमाहीत ६३६ कोटी रुपयांचे बुकिंग केले. यामध्ये ठाण्यात बांधलेले प्रकल्प जसे की द अॅड्रेस बाय जीएस २.०, इन्व्हिक्टस, पार्क अव्हेन्यू - हाय स्ट्रीट रिटेल आणि वांद्रे येथे 'द अॅड्रेस बाय जीएस' हा संयुक्त विकास प्रकल्प समाविष्ट आहे.
मुंबईबाहेर रिअल इस्टेटमध्ये विस्तार
रेमंड रिअल्टीने या तिमाहीत मुंबईतील माहीम आणि वडाळा येथे २ नवीन जेडीए (संयुक्त विकास करार) केले आहेत, ज्यांचे एकूण विकास मूल्य ६,८०० कोटी रुपये आहे. या नवीन प्रकल्पांसह, रेमंड रिअल्टीकडे आता ठाण्याबाहेर ६ सक्रिय प्रकल्प आहेत, ज्यामुळे कंपनीचा रिअल इस्टेट पोर्टफोलिओ आणखी मजबूत होईल. कंपनीच्या मते, रेमंड रिअल्टीची आता एकूण महसूल क्षमता ४०,००० कोटी रुपये आहे, ज्यापैकी २५,००० कोटी रुपये ठाणे येथील प्रकल्प आणि १४,००० कोटी रुपये जेडीए प्रकल्पांमधून मिळण्याची अपेक्षा आहे.
डिमर्जरमुळे गुंतवणूकदारांना कसा फायदा होईल?
व्यवसाय वेगळे केल्याने ते स्वतंत्रपणे वाढू शकतील आणि भागधारकांना थेट फायदा मिळू शकेल, यासाठी रेमंडने हे विलयीकरण केले आहे. रेमंड लिमिटेडच्या प्रत्येक शेअरहोल्डरला रेमंड रिअॅल्टीचा एक शेअर मिळेल. सप्टेंबर तिमाहीपर्यंत रेमंड रिअॅल्टीचे शेअर्स स्टॉक एक्सचेंजमध्ये सूचीबद्ध होतील. रेमंड रिअॅल्टी आता ३९९ कोटी रुपयांच्या निव्वळ रोख रकमेसह कॅश-प्लस कंपनी बनली आहे.
वाचा - सरन्यायाधीशांना मिळतो पंतप्रधानांपेक्षा जास्त पगार; सोबत भत्ते आणि मिळतात 'या' खास सुविधा
अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक गौतम हरी सिंघानिया यांच्या मते, या विलयीकरणामुळे कंपनीची दीर्घकालीन वाढ मजबूत होईल आणि गुंतवणूकदारांसाठी मूल्य अनलॉक होईल. यापूर्वी रेमंडने त्यांचा लाइफस्टाइल व्यवसाय रेमंड लाइफस्टाइल देखील डिमर्ज केला होता, जो सप्टेंबर २०२४ मध्ये शेअर बाजारात सूचीबद्ध झाला होता. आता रिअल इस्टेट व्यवसायानेही या मार्गावर वाटचाल सुरू केली आहे.