कोणी तुमच्याविरुद्ध द्वेष बाळगतोय? प्रेमानंद महाराजांनी सांगितला उपाय
जर तुमचा कोणी द्वेष करत असेल तर घाबरू नका.
प्रेमानंद जी महाराज म्हणतात, द्वेष हा तुमच्या स्वतःच्या मूल्यांचा नाही तर इतरांचा प्रतिबिंब आहे.
"द्वेष हा मत्सर आणि अपूर्ण अनुभवांमुळे निर्माण होतो. तो एखाद्या व्यक्तीच्या अहंकाराचा परिणाम आहे. ते वैयक्तिकरित्या घेऊ नका, कारण ती तुमची कमजोरी नाही, ती त्यांची समस्या आहे"
महाराज सांगतात, द्वेषाला द्वेषाने उत्तर देऊ नका. हे फक्त तुमचे मन अस्वस्थ करते. त्याऐवजी, शांत राहा आणि प्रार्थना करा. राग फक्त समस्या वाढवतो, परंतु शांती त्या सोडवते.
महाराजजी शिकवतात की द्वेष मनात अशांतता निर्माण करतो. ध्यान आणि प्रार्थनेद्वारे तुमच्या मनावर नियंत्रण ठेवा. अध्यात्माच्या पलीकडे जा. तुमच्या जीवनाशी नकारात्मकतेचा संबंध जोडणे थांबवा.
बोलणाऱ्या किंवा द्वेष करणाऱ्यांपासून स्वतःला दूर ठेवा, पण द्वेष मनात बाळगू नका. त्यांच्यासाठी प्रार्थना करा. प्रत्येक व्यक्तीमध्ये देवाचा अंश असतो, म्हणून दयाळू राहा. हे तुम्हाला बळ देईल.
जर तुम्ही सत्याशी चिकटून राहिलात तर खोटे बोलणारे आपोआप नाहीसे होतील. तुमच्या वर्तनात आणि बोलण्यात सत्य स्वीकारा. तुमच्या द्वेष करणाऱ्यांचा सामना द्वेषाने नाही तर सत्याने करा.
प्रेमानंद जी महाराज म्हणतात, "ईर्ष्यामुळे घरात त्रास होतो. एकमेकांच्या आनंदावर प्रेम करा. संघर्षापेक्षा नातेसंबंधावर लक्ष केंद्रित करा. प्रेमामुळे त्रास दूर होतो."
राग हा द्वेषाचे उत्तर नाही. प्रेमानंद जी महाराज म्हणतात, राग कमकुवत करतो, शांती बळकट करते. तुमचे विचार रागाकडे वळवा. यामुळे कृपा टिकून राहील.
प्रेमानंद जी महाराज सांगतात की, द्वेषाकडे दुर्लक्ष करा, प्रार्थना करा आणि अंतर ठेवा. अध्यात्माने तुमचे मन बळकट करा. यामुळे आशीर्वाद टिकून राहतील आणि आनंदी जीवन जगता येईल.